รวม 15 เมล็ดกาแฟที่ชอบจากหลากที่บนโลกใบนี้ ณ SomeTimeBlue เทพบรรทม ภาค 2

ท่ามกลางดราม่าศึกปะทะเดือดระหว่างทางร้านกับลูกค้านั่งยาวๆ เรื่องนี้ผมไม่มีความเห็นเพราะไม่ได้ตาม
ถ้าถามผม ผมว่าทานให้เหมาะสมกับเวลาที่นั่งก็โอเคนะ
บางทีผมนั่ง 3-4 ชั่วโมงก็มี แต่ก็ทานกันต่อคนทะลุพันบาท ผมคิดเอาเองว่าไม่น่าเกลียด
และก็ทานจริงจังไม่ได้ต่อคอมนั่งทำงาน 

กระทู้นี้รวมเอาเฉพาะช่วงนี้ที่ทานแล้วชอบนะครับ ทั้งหมดนี้แยกมาเฉพาะทานที่ร้าน SomeTimeBlue สาขาเทพบรรทม สามเสน 6
ร้านอื่นไว้ว่ากันทีหลัง เอาทีละร้าน เอาร้านนี้ก่อน เพราะทานบ่อย เจ้าของร้านนี้เค้าสายเกอิชาตัวพ่อ
เที่ยวควานหาเมล็ดดีๆจากทั่วโลก เอามาชงขาย บางตัวมีน้อยต้องถาม ไม่เขียนป้าย ชอบซ่อนไว้ในลิ้นชักใต้บาร์
ขายบ้าง บางตัวก็แจกฟรีถ้าเจ้าของอารมณ์ดี โดยเฉพาะวันที่ลิเวอร์พูลเก็บชัยชนะได้

จะลงรายละเอียดเรื่องรสชาติ เทสต์โน้ต การชง ไว้ให้ครับ
ใครสนใจตัวไหนก็ตามลุยได้ครับ สั่งออนไลน์ ฝากหิ้ว เอาตามสะดวกจ้า
กระทู้นี้ไม่มีมุมสวย ไม่มีร้าน Cool นะครับ ว่ากันด้วยเรื่องกาแฟ
โดยความคาดหวัง ผมเป็นคนชอบโทนฟรุ้ตตี้ ขอกลิ่นฟุ้งๆ เปรี้ยวไม่กลัว บอดี้หนากลางไม่มีปัญหา
อาฟเตอร์เทสต์ยาวๆ สะอาดปาก สายถั่วผมจะไม่ทานครับ ถ้าใครสายถั่วกดข้ามเลยจ้า

1. PPP Coffee Singapore : เมล็ด Myanmar Kyauk Kuu Pyin ดริปร้อน
องุ่นแดงฉ่ำๆ เปรี้ยวชุ่มๆแบบเบอรี่ บอดี้เต็ม อาฟเตอร์เทสต์ยาว เกิดมาเพิ่งเคยลองกาแฟจากพม่า พื้นที่สูงเหมาะปลูกกาแฟ 

2. Nylon Coffee Singapore : Ethiopia Sakaro / Heirloom ดริปร้อนแล้วไปเขย่ากับน้ำแข็ง
ฟองได้กลิ่นมะลิ ตัวกาแฟได้โน้ตส้มเขียวหวาน หวานนุ่มอมเปรี้ยวชุ่มคอ ตัวนี้สุดเลยครับ

3. Koff & Bun กทม. Geisha Village Lot19/074 ดริปร้อน
เหมือนเดินในดงดอกไม้ครับ ฟุ้งๆ เยิ้มๆ 

4. Wittwass กทม : Colombia Laurina Finca La Necrita
หนึ่งตัวหายากในวงการกาแฟ ถ้าปานามาเกอิชาเป็นผลไม้ซับซ้อนแบบไหน ตัวนี้ก็เป็นดอกไม้ซับซ้อนแบบนั้น
กลิ่นดอกไม้ฟุ้งเหมือนเดินในสวนดอกไม้ รสเปรี้ยวบางๆแบบแอปเปิ้ลเขียว

5. Wittwass : Ethiopia Guji Hambela ดริปร้อนเขย่าน้ำแข็ง
มะนาวละมุนนุ่มฟุ้งกลิ่นดอกไม้ขาว บอดี้บางฉ่ำ อาฟเตอร์เทสต์ยาวหวานซึมลึก

6. Nylon Singapore - Ecuador Maputo/SL28 ดริปร้อนเขย่าน้ำแข็ง
ดริปร้อนเชคกับน้ำแข็ง - ฟองกลิ่นจำปี ตัวกาแฟโน้ตเมลอนชัดมาก แอปเปิ้ลแดงขึ้นทีหลัง

7. Sweet Bloom : Denver, Colorado Ethiopia Gesha Village Lot 86 : Bench Maji ดริปร้อน
เปรี้ยวนุ่มๆฟุ้งๆ มะม่วง ลิ้นจี่ ฟีลแบบหมากฝรั่งผลไม้รวม ฟรุ้งฟริ้งๆ

8. Sweet Bloom : Denver, Colorado Ethiopia Duromina : Washed ดริปร้อนเขย่าน้ำแข็ง
เปรี้ยวนุ่มอมหวานชุ่มคอหอมกลิ่นดอกไม้ฟุ้งๆ ฟีลสะอาดปาก

9. +10. Connect Coffee JP : Romeo & Juliet (ลาเต้ + แฟลตไวท์) ตามลำดับ
นุ่ม เนียน หอมพริ้วทะลุฟองนม โคตรดี จุดต่างกันที่ผมรับรู้ได้คือ โรมิโอ บอดี้แน่นกว่าจูเลียสครับ

11. Cupping Room : Hong Kong - Kenya Nyala Estate ดริปร้อน
พีชมานุ่มๆเลยครับ ชุ่มคอ ชื่นใจ บอดี้บาง อาฟเตอร์เทสต์ยาวๆกันไป แซ่บปั๊ด สุดจัด ปลัดขิกครับผม

12. Cupping Room Hong Kong - Ethiopia Durimina ดริปร้อน
กลิ่นแบบดอกไม้สีขาวๆ แต่เปรี้ยวบางๆ นุ่มดีครับ

13. Wittwass กทม. / Equador Geisha - Fica Roamerillos
เปรี้ยวๆแบบเรดเคอแรนท์+แอปเปิ้ลแดง ดีครับ

14. Wittwass กทม. / Panama Geisha - Rojas Farm Best of Panama GW8
แอปริคอทมาแบบฉ่ำๆเลย กรุ้งกริ้งมากๆ ฟุ้งตลบ บอดี้บางนะ แต่ชื่นใจ

15. Verve The Costa Rica Herbazu SL-28 ดริปร้อนเขย่าน้ำแข็ง
มะม่วงมาจังๆ เต็มๆ เปรี้ยวปริ๊ดช่วงท้ายแก้ว บอดี้ก็พอมีนะ ไม่บางมาก

ติดตามมินิรีวิว และรูปอาหารอื่นๆที่ไม่ได้ลงในพันทิป เพราะขี้เกียจหรืออะไรก็ตามแต่ได้ทาง
https://www.facebook.com/gazzareview/
https://instagram.com/gazzataste/
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่