น้ำเต้าหู้ใส่น้ำขิงหรือนมถั่วเหลืองใส่น้ำขิงสูตรเจ เซตตัวแบบเต้าฮวยได้โดยไม่ต้องใส่ผงวุ้นหรือเจลาติน ทำง่ายมาก

น้ำเต้าหู้ใส่น้ำขิงหรือนมถั่วเหลืองใส่น้ำขิง เซตตัวได้โดยไม่ต้องใส่ผงวุ้นหรือเจลาติน สูตรนี้ท่านที่กินเจสามารถกินได้ครับ ที่สำคัญ ทำง่ายมาก แช่เย็นจะยิ่งแข็งมากขึ้นและอร่อยมากขึ้นครับ ยังไงก็ลองไปทำดูนะครับ 

**การเซตตัวของ เกิดจากในขิงแก่ มี เอนไซม์ โปรติเอส (ย่อยโปรตีน) ทำให้เกินการ ย่อยโปรตีน และเซตตัว หลักการเดียวกับการทำพวกชีส การที่ อุณหภูมิสูงไป เอนไซม์เสียสภาพ ทำให้ไม่เซตตัว และควรใช้นมถั่วเหลือง พาสเจอร์ไรส์ (นมขวดๆ) เพราะโปรตีน ไม่ผ่านความร้อนมามาก จะเซ็ตตัวดี

ส่วนประกอบ(สำหรับ 3-4 ท่านรับประทาน)
-น้ำเต้าหู้หรือนมถั่วเหลือง 750 มิลลิลิตร
-น้ำขิงแกคั้นสด 10 ช้อนโต๊ะ (ยิ่งใส่เยอะจะยิ่งอร่อยและแข็งขึ้น)
-น้ำตาลทราย ใส่ตามชอบ

วิธีทำ
1.นำขิงแก่ลางทำความสะอาดไม่ต้องปลอกเปลือก จากนั้นนำไปขูดหรือตำให้ระเอียด

จากนั้นนำมาบีบน้ำออกด้วยผ้าขาวบาง ให้ได้น้ำขิงราวๆ 10 ช้อนโต๊ะขึ้นไป

2.นำน้ำขิงที่คั้นไว้ใส่ลงในถ้วย ราวๆ 3 ช้อนโต๊ะ(เพิ่มได้ตามชอบ แต่ไม่ควรใส่น้อยกว่านี้)

3.นำนมถั่วเหลืองหรือน้ำเต้าหู้ขึ้นตั้งไฟกลาง ให้ได้อุณหภูมิ 70-75 องศาเซลเซียส(ห้ามขาดและห้ามเกินนะครับ) หรือให้ดูควันจะเริ่มลอยขึ้นมาบนหน้าของนมถั่วเหลืองเล็กน้อย ก็ใช้ได้ครับ ให้คนอยู่ตลอดเวลาไม่งั้นอาจจะไหม้ที่ก้นหม้อได้นะครับ

ต่อมาให้ใส่น้ำตาลลงไปตามความชอบครับ

4.นำนมถั่วเหลืองหรือน้ำเต้าหู้ที่ต้มจนได้ที่ มาเทใส่ลงให้ถ้วยที่ใส่น้ำขิงไว้ ก่อนใส่นมถั่วเหลืองหรือน้ำเต้าหู้ลงในถ้วย ให้คนผสมน้ำขิงก่อนเสมอ แล้วค่อยเทนมถั่วเหลืองหรือน้ำเต้าหู้ลงไป

5.รอให้เซตตัว 10-15 นาที โดยไม่ต้องใส่ตู้เย็น นมถั่วเหลืองหรือน้ำเต้าหู้ใส่น้ำขิง จะเซตตัวเอง หรือนำเข้าตู้เย็นก็จะเซตตัวเร็วขึ้นหากแช่ข้ามคืนตัวนมถั่วเหลืองหรือน้ำเต้าหู้ใส่น้ำขิงจะมีความแข็งขึ้นอีก 
*ใช้อุณหภูมิ 70-75 องศาเซลเซียส(ห้ามขาดและห้ามเกินนะครับ) ไม่งั้นจะไม่เซตตัวแน่นอน

ถ้าชอบอย่าลืมกดแชร์ให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ได้รับชมด้วยนะครับ ผมจะได้มีกำลังใจทำต่อไปเรื่อย ๆ ครับผม
ขอบพระคุณครับ

วิธีทำและขั้นตอนในรูปแบบ VDO
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

สามารถรับติดตามรับชมคลิปทำอาหารทั้งคาวและหวานเพิ่มเติมได้ที่ youtube ครัวบ้านสวนทวี
https://www.youtube.com/channel/UC0YixYq3g4jqdoI5PwpMTMA
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่