สงสัยเกี่ยวกับตำแหน่ง​คุณ​หญิงสมัยก่อน

สมัยก่อนๆ​ ภริยาของ ท่าน​ผบ.เหล่าทัพ​ ไม่ว่าจะเป็น​ บก​ เรือ​ อากาศ​ ผบ.สูงสุด​ รวมทั้งอธิบดี​กรมตำรวจ​ ส่วนมากจะได้ตำแหน่ง​คุณ​หญิง​อัตโนมัติ​แทบจะทุกท่าน​ ระยะหลังๆแทบจะไม่เห็น​เลยว่า  ภริยา​เหล่าผบ.ทั้งหลายจะมีตำแหน่ง​คุณ​หญิง​ อย่างภริยาลุงตู่เป็นต้นครับ

ของทราบว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้น​ หรือล้มเลิกระบบนี้ไปครับ

ขอบคุณ​ครับ​
แสดงความคิดเห็น