แนะนำสายบุพเฟ่ ตัวช่วยย่อยอาหารแก้อาการท้องอืดแน่นเฟ้อ อยากให้ลอง

เราเป็นคนชอบกินปิ้งย่าง ชาบู หมูกะทะมากกกกกก สามารถกิน 4-5 วันติดกันได้เลย เพื่อนชวนคือ Say Yes ตลอดจ้า ไม่มีที่จะปฏิเสธ นอกจากเงินหมดแล้วจริงๆ แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ เวลาเรากินเพลินๆ ยัดหมู เบคอน ผักต่างๆ เข้าปาก กระเพาะเจ้ากรรมเกิดเริ่มรับไม่ไหว ทำให้หลายครั้งหลังจากกินบุฟเฟ่เราจะมีอาการท้องอืด จุกเสียดอยู่บ่อยๆ แต่เราคือนักสู้ค่ะ ไม่ว่าจะยังไงก็ยังสู้ต่อ จนตอนหลังทำให้มีอาการปวดท้องด้วย กลับบ้านมาเริ่มบ่นถี่ๆ แม่เราก็เลยเอาน้ำขิงมาให้จิบอุ่น ๆ เรารู้สึกดีขึ้นเลย แถมยังกินของหวานในตู้เย็นต่อได้อีก 

ก็เลยอยากแนะนำเพื่อนๆ ค่ะ สำหรับคนคอเดียวกัน ว่าถ้ากินเยอะมากๆ แบบเราจนทำให้ท้องอืด ลองหาน้ำขิงมาจิบดูนะคะ ยิ่งถ้าพกไปตอนกินบุพเฟ่ได้คือดี กินได้คุ้มมากจ้า ถ้าบ้านไหนไม่ถนัดหาขิงแก่มาต้มเอง ก็ลองซื้อน้ำขิงสำเร็จรูปดูก็ได้ค่ะ ที่รู้จักก็พวกน้ำขิงจินเจน อะไรงี้ 

แต่ถ้าจะให้ดีเรามีเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ มาฝากด้วยค่ะสำหรับคนสายบุพเฟ่แบบเรา 
1.ไม่กินผลไม้ทันทีหลังจากกินบุพเฟ่ค่ะ เพราะมันจะทำให้ระบบย่อยอาหารของเราทำงานหนักมาขึ้น ทำให้ท้องอืดได้
2.นิสัยข้าวคำน้ำคำ อันนี้ตัวทำให้ท้องอืดเลย เวลากินบุพเฟ่ถ้าจะกินได้เยอะและไม่มีอาการท้องอืดต้องไม่กินน้ำเวลากินค่ะ 
3.น้ำอัดลมนี่ตัวดีเลย คือทำให้เกิดอาการท้องอืดสุดเพราะเต็มไปด้วยแก็ส ยิ่งใครที่ระบบย่อยอาหารไม่ดีนะจะเห็นได้ชัดมาก เพราะฉะนั้นถ้าอยากจัดบุพเฟ่ให้ได้คุ้มๆ และไม่มีอาการท้องอืด ต้องเลี่ยงน้ำอัดลมไปก่อน ถึงแม้มันจะดีต่อใจมากก็ตาม 

นี่ก็เป็นเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ที่เราอยากเอามาแบ่งปันกันค่ะ อยากให้ทุกคน enjoy eating แบบเรา อิอิ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่