จบป.ตรี เงินเดือน 12k และสัญญาจ้าง1ปี ลาออกโดนปรับ ควรทำงานนี้ดีไหม

จขกท. เพิ่งจบป.ตรีมาค่ะ และได้สมัครงานที่หนึ่งไว้ และได้งานที่นั้น เราขอเงินเดือนไป 15k แต่ทางนั้นบอกเรายังไม่มีประสบการณ์ให้ 12k ก่อนโอเคไหม เราก็โอเคนะ เพราะยังไม่มีประสบการณ์จริงๆ และนัดมาเซ็นสัญญาในวันถัดไป วันต่อมาเราก็มาที่ฝ่ายบุคคล เขาก็เอาเอกสารสัญญาจ้างทั่วไปมาให้แล้วก็มีสัญญาจ้างอีก1ฉบับ ที่ระบุว่าเป็นสัญญาระหว่างเรากับนายจ้าง หากเราลาออกก่อน 1 ปีหลังเริ่มงานจะต้องใช้เป็นค่าสอนงานให้บ. เป็นเงินจำนวนหนึ่ง เกือบๆแสน  เราอยากรู้ว่าเราควรทำงานนี้ต่อไหม หรือจะไปหางานใหม่ดี หาสมัครใหม่และลุ้นที่ใหม่ดี เราคุยเรื่องนี้กับครอบครัวแล้ว ครอบครัวอยากให้เราทำไปก่อนเพื่อเป็นประสบการณ์ แต่ถ้าเราทำแล้วเราต้องอยู่ครบ1ปี ในฐานเงินเดือนแค่นั้น มันจะโอเคไหมคะ สวัสดิการก็ประกันสังคมปกติ ทำงาน 8 hr ไม่รู้มีot ไหมเพราะ hr ให้ไปคุยกับหัวหน้างานเอง เรายังไม่เจอหัวหน้าเลย hr ให้เรามาอ่านสัญญาก่อน เราเลยตัดสินใจไม่ได้ ว่าควรจะเอายังไง ที่บ้านก็อยากให้ไปทำมากๆๆๆๆๆๆ กดดันเรา และเราก็อยู่ในช่วงที่ไม่ได้มีงานทำด้วย ที่ที่สมัครไปก็ไม่รู้จะรียกสัมภาษณ์ไหม เราเครียดมากเลย พรุ่งนนี้ต้องไปเซ็นสัญญาแล้ว ควรเอาไงดีคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่