[CR] เที่ยวหน้าฝน อุทยานฯทองผาภูมิ-อีต่อง-สังขบุรี ฉบับไม่มีรถ

สวัสดีค่ะ ฤกษ์งามยามดี ช่วงวันหยุดที่ผ่านมาจขก.และเพื่อนๆได้มีโอกาสไปเที่ยวที่กาญจนบุรีมาเลยอยากจะมาแชร์ค่ะ
เป็นกระทู้รีวิวเที่ยวกระทู้แรก ผิดพลาดยังไง แนะนำติชมได้เลยนะคะ
#เที่ยวหน้าฝน #รูปเรียล #หัดรีวิว

วันที่1 ขนส่งเก่า -> ขนส่งกาญฯ -> ตลาดทองผาภูมิ -> อุทยานทองผาภูมิ

เราเลือกนั่งรถนิมิบัสวินแฮปปี้ คนละ 100 บาท ถึงตัวเมืองกาญฯ รถใหม่ นั่งสบายๆ ขึ้นได้ทั้งที่ปิ่นเกล้าและสายใต้ใหม่ค่ะ ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมง

ถึงขนส่งที่กาญฯ  *สามารถไปซื้อตั๋วได้ที่ขนส่งเลย แต่แนะนำว่าถ้าช่วงเทศกาลให้จองตั๋วมาก่อนนะคะ ที่นั่งเต็ม *

ซื้อตั๋วรถบัสแดงคนละ 110 บาท ต่อไปทองผาภูมิ ใช้เวลาอีก 1-2 ชั่วโมง

เราถึงตลาดทองผาภูมิเวลาประมาณ 11 โมง จะเห็นรถสองแถวเหลืองเขียนไปอทุยานและอีต่อง จอดอยู่ในตลาดค่ะ
พอดีวันนั้นมีรถรอบบ่ายด้วย เราเลยพักหาอะไรกินก่อน
ร้านนี้เลย อยู่ท้ายตลาดค่ะ 

ใช้เวลานั่งรถประมาณ 2 ชั่วโมงกว่า ถึงที่หมายค่ะ 
เราจองเป็นบ้านพักของอทุยานค่ะ ราคา 1200 และค่าเข้าอุทยานคนละ 40 ค่ะ เดินเท้าเข้าไปประมาณ 400 เมตรค่ะ 
*ทางจะแฉะๆหน่อย*
ที่อุทยานมีร้านอาหารตามสั่งอยู่นะคะ ราคาดีอยู่ อร่อยด้วย 
ไฟจะดับเวลาประมาณ 2 ทุ่ม 
แถวจุดกางเต็นท์จะมีจุดชมวิวอยู่ค่ะ วิวดีมาก แต่หน้าฝนก็จะเปียกๆหน่อย

วันที่ 2 อุทยานทองผาภูมิ -> อีต่อง (ปิเลาะ)
เนื่องจากยืนรอรถสองแถวเหลืองอยู่นานก็ยังไม่มาและฝนก็ตก เจ้าหน้าที่ได้ช่วยโบกรถให้เราติดไปกับพี่ๆที่ไปอีต่อง
ต้องขอบคุณพี่ๆมากๆที่ให้ติดรถไปด้วยนะคะ เป็นพระคุณกับพวกหนูมาก 
หมู่บ้านในสายหมอกมากๆ 
*รูปจาก FB https://www.facebook.com/pilokhillhouse/?__tn__=%2Cd%2CP-R&eid=ARAAJTQtUudU8PZD1mSbhNSx-QhFNVYm9k5eCwODCEsFuSAEP_mmf8EeFs6I1fVdotB9_cs910vBaGom
เราพักที่ Pilokhill house ค่ะ จะอยู่ทางขวาสุดทาง มีที่พักหลายแบบเลย เราพักตามรูปเลย สวยมาก แต่จะอยู่ไกลนิดนึง 
ไฟดับตั้งแต่ 6 โมงเย็นค่ะ เพราะคนมาเที่ยวเยอะ

เจ้าของบริการดีมาก มีบริการพาเที่ยวด้วย เหมา 800 เอง สบายพวกเราเลย

จุดแรก เป็นช่องเขา ไทย-พม่าค่ะ ทางเดินยาวๆ เนื่องจากหมอกลงหนามากและฝนตก เราก็แวะถ่ายรูปนิดหน่อยแล้วไปต่อ

จุด 2 ป้ายมิตรภาพไทย- พม่า

จุดที่ 3 เนินช้างศึก หมอกหนามาก ลมแรง ไม่เห็นเนินเลย แต่ก็ได้วิวได้รูปอีกแบบ
จุดที่ 4 น้ำตกจ๊อกกระดิ่ง ค่าเข้าคนละ 40 บาท *ถ้ามีตั๋วแล้วให้เจ้าหน้าที่ได้เลย*
สามารถลงเล่นน้ำได้ แต่ระวังน้ำแรงและเย็นมากค่ะ

จบการนั่งรถเที่ยว ก็มาเดินถ่ายรูปรอบหมู่บ้านต่อ 

ร้านอาหารเที่ยงเราฝากท้องที่ร้านเจ๊ณี มีขายอาหารทะเลด้วยสดจากพม่าแต่ต้องช่วง 4 โมงเป็นต้นไป
อาหารเย็นก็ร้านอาหารใต้ที่มีขายชาบูด้วย หอมมาก แต่เราไม่ได้กิน

วันที่ 3 อีต่อง -> วินรถตู้ทองผาภูมิ -> สังขบุรี
เราได้จ่ายเหมาพี่คนขับคนเดิม ลงมาส่งที่วินรถตู้ 1200 ซึ่งสะดวกมากเพราะวินรถตู้ไม่ได้อยู่ในตลาดค่ะ และไม่ต้องตื่นเช้ามาก
*ถ้าใครไม่เหมาลง ก็สามารถไปขึ้นรถสองแถวเหลืองได้ที่หน้าหมู่บ้าน แต่ต้องเช้าหน่อยนะคะ ประมาณ 6-7 โมง หน้าเทศกาลรถจะเต็มเร็ว*

รถตู้มาสังขบุรี คนละ 80 ค่ะ นั่งมาประมาณ 2 ชั่วโมง
แวะกินอาหารเที่ยง ร้านนี้เลย ตรงข้ามวินรถตู้ อร่อยมาก

เราได้จองที่พักที่บ้านคุณมน ซึ่งพี่มนคนเกิดวันเสาร์ดีมาก มารับเราเข้าที่พักด้วย 
*รูปจากFB https://www.facebook.com/%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%81-%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%97%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%B5-%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B8%A1%E0%B8%99-1703961706511242/?__tn__=%2Cd%2CP-R&eid=ARAmEtqC1R6bIrlrgKPHrjjmaY4CqINXrvLmx5u_7VXUf_P__xcmgwBCrWti4HFs7Cue-GGdzVz91JL2
ทุกอย่างที่เป็นสีม่วงได้ มีหมดค่ะ

พี่มนเจ้าของก็ใจดี ขับรถไปส่งที่เที่ยวแถวนั้นให้ 
วัดวังวิเวกการาม หลวงพ่ออุตมะ 

เดินถ่ายรูปตามทางไป
สุดอีกทางคือ เจดีย์พุทธคยา

ที่นี่จุดเที่ยวคือนั่งเรือเที่ยวชมวัดเก่า เหมา 3 วัด 500 จัดไปค่ะ

วัดบ้านเก่า เจดีย์กลางน้ำ 
ขึ้นเรือได้แปปเดียว ฝนก็ตกค่ะ ดีที่หยุดเร็ว เลยเจอสายรุ่งด้วย สวยไปอีก
วัดสมเด็จ วังบาดาล
และที่สุดท้าย วัดใต้น้ำ 

เดินเที่ยว ถ่ายรูป แถวสะพานมอญ 

วันที่ 4 สังขบุรี -> ขนส่งกาญฯ -> กรุงเทพ(ขนส่ง)
มีกิจกรรมใส่บาตรตอนเช้า ชุดละ 100 พร้อมกับเช่าชุดมอญใส่ด้วยค่ะ 
เนื่องจากเป็นเทศกาล เราเลยมาถ่ายรูปก่อนแล้วค่อยกลับไปใส่บาตร
ใส่บาตรเสร็จ เคลียร์ทุกอย่างเรียบร้อย เราก็เดินทางกลับกรุงเทพเป็อันจบทริปค่ะ
ชื่อสินค้า:   กาญจนบุรี
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่