ขอสอบถามหน่อยค่ะ เราสามารถทำสังฆทานกับพระสงฆ์ที่เดินบิณฑบาตรตอนเช้าได้มั้ยคะ?

ปกติเวลาทำสังฆทานก็จะไปทำที่วัดค่ะ และส่วนใหญ่จะเป็นวันอาทิตย์ เพราะเป็นวันหยุดงานเป็นวันครอบครัวที่อยู่กันพร้อมหน้าก็จะไปทำที่วัดกัน ใช้เวลาครอบครัว

แต่พอดีรอบนี้อยากลองทำนอกวัดบ้างน่ะค่ะ คือหลังจากที่ไปทำที่วัด หลายครั้งจะโดนหลวงพ่อท่านตำหนินิดหน่อย ว่าวันธรรมดาไม่ค่อยอยากจะมากัน อาจจะเพราะไปชนกันหลายครอบครัว หลายคนน่ะค่ะ แล้วท่านก็อายุมากด้วย แต่พวกเราก็ดันมาสะดวกกันเอาตอนวันนี้ซะด้วย เพราะอย่างที่บอกค่ะ เป็นวันหยุดและครอบครัวอยู่กันพร้อมหน้า

บางทีไปวัด เราก็ไม่ได้อยากทำบุญแบบเจาะจงพระนะคะ แต่พอไปที่วัดทีไรเจอพระลูกวัด ท่านจะชี้และบอกให้ไปที่หลวงพ่อเจ้าอาวาสตลอดเลย ก็เลยอดรบกวนหลวงพ่อ(เจ้าอาวาส)ท่านไม่ได้

และพอดีก็สังเกตุมาหลายครั้งแล้วในตอนเช้าเกือบทุกวัน จะมีพระเดินบิณบาตรผ่านปากซอยบ้าน และจะมีลูกศิษย์ขี่รถพ่วงข้างบรรทุกของที่คนเค้าใส่บาตรกันน่ะค่ะ เค้าน่าจะไม่หนักหรือลำบากมาก 

คำถามคือ...
1) เราสามารถทำสังฆทาน ร่วมกับชุดอาหารที่ใช้ตักบาตร รับพรจากพระท่านปกติเลยได้มั้ยคะ หรือจะต้องมีพิธีรีตองพิเศษอะไรด้วยรึป่าว?
2) แล้วทำแบบนี้ จะได้อานิสงส์เท่า หรือเหมือนการไปทำสังฆทานที่วัดมั้ยคะ?

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบค่ะ...
พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่