อยากถวายผ้าไตรจีวรครับ แต่...

กระทู้คำถาม
เคยเห็นบางวัด บางแห่ง มีเจ้าหน้าที่วัด, เจ้าหน้าที่ศูนย์ เตรียมทั้งชุดผ้าไตร ชุดถวายสังฆทานเอาไว้ เราเพียงแต่จ่ายเงินอย่างเดียว แล้วก็รับเอาผ้า, ชุดสังฆทานนั้น ไปให้พระท่านสวดทำพิธี แล้วก็เวียนนำผ้า, ชุดสังฆทานนั้นมาตั้งใหม่ (ตรงนี้ผมไม่ได้ติดใจอะไรนะครับ เพราะเข้าใจว่า ทางวัดคงนำเงินที่ได้ ไปจัดซื้อจัดหาของต่างๆ เอาเอง ส่วนผ้าไตร, ชุดสังฆทาน ก็คงจะสมมติว่าให้เราเป็นคนถวายของนั้นๆ เพื่อเป็นไปตามพิธี)

ทีนี้ ถ้าสมมติว่า ผมจะซื้อชุดผ้าไตร และสังฆทานจากข้างนอก เข้าไป โดยเข้าไปถวายพระท่าน แล้วร่วมทำพิธีในนั้น จะเหมาะสมหรือไม่ครับ

แล้วในพิธี เราสามารถนำโกศบรรจุอัฐิ เข้าไปร่วมในงานได้หรือเปล่าครับ (เหมือนกับว่าพาเค้าไปร่วมใส่บาตร, นั่งฟังพระสวด ถวายสังฆทานด้วย) เพราะจริงๆ แล้วจุดประสงค์คือเพื่อต้องการที่จะทำบุญ อุทิศให้แก่ผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ อมยิ้ม17
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่