ช่วยผมทีปวดหัวครับ นักพัฒนาพันธุ์พืช กับ นักพันธุวิศวกรรมทางด้านเกษตร ต่างกันยังไงครับ

มือใหม่พึ่งตั้งกระทู้ ขอปรึกษาชาวพันทิปที่พอรู้เรื่องการเกษตรหน่อยครับ
คือผมกำลังทำนิทรรศการเกี่ยวกับเทคโนโลยี ซึ่งส่วนหนึ่งมีเนื้อหาด้านเกษตรด้วย
ทีนี้ในความเข้าใจของผม พอรู้ว่าทั้งสองอาชีพมีวิธีการทำงานแตกต่างกัน แต่ก็มีจุดประสงค์เดียวกัน(รึเปล่า) คือ การสร้างพันธุ์พืชที่มีคุณภาพ
ซึ่งมันทำให้ผมแยกไม่ออกว่าทั้งสองอาชีพนี้มีจุดประสงค์ต่างกันอย่างไรบ้าง
เลยอยากรู้ว่าทั้งสองอาชีพนี้ มีจุดไหนที่แตกต่างกันอีก เช่น ทำงานคนละที่กัน ส่วนใหญ่ทั้งสองทำงานร่วมกันมั้ย หรือมีตรงไหนที่คิดว่าแตกต่างซึ่งสามารถแยกสองอาชีพออกจากกันได้ชัดเจนบ้างครับ เพื่อจะได้ทำนิทรรศการที่อธิบายให้เข้าใจได้ดี และชัดเจนยิ่งขึ้นครับ

(อาจจะแท็กไม่ถูก ขออภัยไว้ก่อนเลยครับ มือใหม่ แหะๆ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่