ทำไมบางคนเลิกสิ่งเสพติดได้ง่ายๆ

ตอนนี้ผมอายุ 22 ผมเคยติดบุหรี่ 4 ปี ดูดวันละ 1-2 ซอง ติดสารเสพติดหลายตัวประมาณ 2-3 ปี เสพแทบทุกวัน   สาเหตุที่ผมเลิกคือผมเริ่มเหนื่อยง่าย เพราะตอนผมออกไปวิ่งจะเหนื่อยง่าย คือขณะที่ติดยากับบุหรี่ผมก็ยังออกกำลังกายเกือบทุกวันอยู่แล้ว แต่ตอนเลิกใช้ของพวกนั้น ผมกลับไม่รู้สึกอะไรเลย หลายคนบอกจะยากช่วงเลิกแรกๆ แต่ผมรู้สึกชิวๆ ไม่มีอาการลงแดง หรืออยากอะไรเลย  กินนอนปกติ จนตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้มา 2 เดือนแล้ว  ที่ผมอยากรู้คือ ทำไมผมไม่รู้สึกอยากอีกเลยครับ ตอนแรกผมคิดว่าจะยากมาก เพราะก่อนเลิกก็กูลเกิลหาข้อมูลประจำ หลายเพจบอกต้องใช้ความพยายาม แต่ผมเหมือนไม่ต้องใช้ความพยายามอะไรเลย  หรือจะเป็นที่จิตของเรา หรือระบบอะไรต่างๆในตัวเรา ถึงทำให้ผมเลิกง่าย  ผมก็อยากรู้ว่ามีใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้มั้ยครับ  แค่อยากหาคำตอบให้ตัวเองครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่