คำว่า”เอาขี้เถ้ายัดปาก”มันมีที่มาหรือข้อเท็จจริงอย่างไรครับ

เคยได้ยินกันเนอะ “รู้งี้ไม่น่าเลี้ยงให้โต เอาขี้เถ้ายัดปากให้ตายตั้งแต่เด็กๆซะก็ดี”
ทำไมถึงเลือกฆ่าด้วยวิธีนี้ครับ ขี้เถ้ามีคุณสมบัติอะไรพิเศษหรือเปล่า เข้าใจครับว่าเอาขี้เถ้าใส่ปากเด็กมันทำให้ตายได้ แต่ทำไมต้องขี้เถ้า
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
"สำนวน "เอาขี้เถ้ายัดปาก" มาจากไหน

คุณหมอมิตรสหายท่านหนึ่งให้ข้อมูลไว้น่าสนใจ เป็นความรู้ใหม่ของผมเหมือนกันว่า

สำนวน เอา "ขี้เทา" ยัดปาก ครับ
ขี้เทา คือ อุจจาระของเด็กแรกคลอด เทาๆ เละๆ ไม่มีกลิ่น เด็กบางคนถ่ายขี้เทาตอนช่วงใกล้คลอด แล้วกลืนขี้เทาปนไปกับน้ำคร่ำ สำลัก และเสียชีวิตตอนคลอดได้ครับ
แม่เด็กบางคนสมัยก่อน ไม่อยากได้เด็ก ก็เอาขี้เทาของเด็ก ยัดใส่ปาก เพื่อให้เด็กเสียชีวิต แล้วอ้างว่า เด็กสำลักขี้เทาเข้าไป เสียชีวิตเองครับ"

#มิตรสหายท่านหนึ่ง

------------------

ลอกมาจากเฟซบุ๊ค
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่