อยากเลิกเหล้าค่ะ ทำยังไงดีคะ

หนูเป็นผู้หญิง อายุแค่21ปี แต่ตอนนี้ติดเหล้ามากกกๆ ปัจจุบันถือว่าการไปนั่งดื่มเป็นเรื่องปกติมากสำหรับหนู
ไม่เคยเมากลับมาห้อง หรือที่บ้านเลย 

เริ่มดื่มหนักๆมาน่าจะเกือบๆ2ปี แต่มาติดช่วงหลัง เคยพยายามจะเลิกไปแล้วเมื่อปีที่แล้ว
พูดคำว่าจะเลิกดื่ม มาทุกเดือนตั้งแต่ต้นปีที่แล้ว ถึงปลายปี
เข้าพรรษาก็งดได้แค่วันเดียว แต่ด้วยอะไรไม่รู้มันก็ทำให้หนูงดไม่ได้เลย
ตอนนั้นก็ต้องกินทุกวัน ถ้าไม่ได้ไปนั่งร้านชิล ก็จะต้องกินก่อนนอนคืนละ3-4แก้ว (มีเหล้าติดห้องไว้)

จนตอนนี้ก็ยังติดเหมือนเดิม ใจรู้สึกอยากไปนั่งกินทุกวัน แต่ถ้าไม่ว่างติดทำงานหรือง่วงก็จะอดทนอยู่ห้องไป
วันไหนมีเรียนเช้าหนูก็ยังจะสู้ไป เพราะรู้ว่าตัวเองตื่นไหว 

ตอนนี้อยากลดลงก่อนก็ได้ค่ะ ไม่ต้องเลิกขาด แต่จะพยายามค่อยๆปรับดู หนูคิดว่าหนูทำได่ถ้าหนูอยากลดจริงๆ
แต่ทำไมก็รู้สึกว่าเราจะอดใจไม่ไหว แต่ค่ะหนูจะสุ้ สุขภาพต้องมาก่อน 

*ปริมาณการดื่มหนูและเพื่อนผู้หญิงอีกคนจะดื่มคืนละกรมค่ะ เป็นระยะมาเกือบปีแล้ว แต่ไม่ได้ดึกแบบนี้ทุกวันนะคะ*

-----------------------------------------------

[ กราบขอร้องอย่างเป็นที่สุด พี่ๆที่จะให้คำแนะนำกับหนู ด่าหนูได้นะคะ แต่อย่าบอกหนูเลย ว่าเอาเวลาที่กินเหล้าไปเรียนมั้ย?
หรือสงสารพ่อแม่ที่มีลูกทำตัวแบบนี้ หรือให่หนูเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า 

หนูขออนุญาติชี้แจ้งไว้ล่วงหน้า หนุดื่มเหล้าหนักมาก ซึ่งที่บ้านทั้งคุณพ่อ คุณแม่ พี่สาว และพี่เขย ทราบดีค่ะ
ท่านอยากให้หนูลดๆ หรือเลิกกินไปเลยเหมือนกัน เพราะห่วงลูกสาวทั้งเรืองสุขภาพและเรื่องหาแฟนในอนาคตค่ะ 
ท่านบอกว่ากินขนาดนี่ชาติไหนจะมีแฟน พวกท่านอยากให้ลูกสาวขายออกน่ะค่ะ 

และเรื่องการเรียน หนูเข้าเรียนครบทุกคาบ ไม่เคยหลับในห้องเรียน ไม่เคยขาดเรียน เข้าห้องตรงเวลา และเช้คชื่อทุกครั้ง 
ฟังอาจารย์สอนทุกวิชา ไม่เล่นโทรศัพท์ในเวลาเรียน ตั้งใจทำงาน และเต็มที่กับงานทุกอย่างที่ได้ทำ 
และที่สำคัญเป็นความภาคภูมิใจส่วนตัวของหนุ คือหนูรักษาเกรดมา3ปีติดแล้ว 3.00+ 

คนทุกคนมีข้อเสียทั้งนั้นแหละค่ะ หนูเห็นว่าข้อเสียที่หนุมีมันไม่ดี ทั้งต่อตัวหนู และคนรอบข้าง หนุเลยอยากที่จะแก้ไข
ถ้าพี่ๆยังใจดี และคิดว่าหนูจะผ่านเหตุการณ์นี้ไปได้ หนุขอความกรุณา เมตตาเด็กคนนี้ด้วยนะคะ 
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
เมื่อก่อนเราก็เฟี้ยวเหมือนกัน ดื่มทุกวัน ที่ต้องดื่มเพราะทำงาน ส่งตัวเองเรียนด้วย แรกๆมันก็ไหวแหล่ะ อายุยังน้อย ร่างกายฟื้นตัวเร็ว แต่ดื่มหนักทำให้ส่งผลระยะยาว แต่จะทำไงได้คนมันติดไปแล้วอ่ะเนอะ เข้าใจจขกท.เลยในเมื่อเลิกคบเพื่อน และเลิกคบสังคมไม่ได้ มันต้องมีตัวช่วย
ช่วงที่เราลดละเหล้าเบียร์ เราใช้ตัวนี้ช่วย เป็นอาการเสริมเลิกเหล้าโดยเฉพาะ เรากินแล้ว ไม่ค่อยมีอาการลงแดงนะ มันค่อยๆเลิกไปเอง มีดื่มบ้าง แต่เมาเร็ว ดื่มเยอะ ก็เลี่ยน มันดื่มไม่อร่อยเหมือนเดิม อารมณ์แบบว่าไม่อยากแตะของพวกนี้เลย ลองดูนะ https://shorturl.at/cdrzC
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่