ถกญี่ปุ่น ญี่ปุ่นเป็นชายขอบ!

**บทความดังต่อไปนี้ ผมรวบรวมข้อมูลจากแหล่งต่างๆครับ หากมีตัองการเสริมรายละเอียดเพิ่มเติม โต้แย้งทางขัอมูล หรือ คำติชม คุยเล่นอื่นใด ขอเชิญถกอภิปรายได้เลยนะครับ

หากท่านใดที่ยังไม่อ่านตอนที่ 1 คลิกลองค์ตรงนี้ได้ครับ

https://pantip.com/topic/38704994**

เรื่องเล่าเหง้าญี่ปุ่น (ฉบับย่อ)
Ep. 2 นครรัฐ เมืองเล็ก และเมืองน้อย

เมื่อญี่ปุ่นเปลี่ยนจาก กลุ่มคนเร่ร่อนล่าสัตว์เก็บของป่ามาเป็น #สังคมการเกษตรอยู่ติดที่ และเกิดเมืองเล็กเมืองน้อยมากมาย

ก็เข้าสู่ยุค - "ยาโยอิ" - ครับ

เพราะพอเกิดเมืองก็ต้องมีร้านอาหารใช่ไหมล่ะฮะ
"ยาโยอิ  เสิร์ฟร้อน อร่อยเร็ว!!!"  

- - ไ ม่ ใ ช่ แ ล ะ ! - -

ยาโยอิ เป็น #ชื่อท้องที่ในโตเกียว ที่มีการขุดค้นพบร่องรอยยุคนี้เท่านั้นครับ!!

(ยุคยาโยอิ 弥生時代 400BC - 250BC)

ในยุคนี้เกิดเมืองเล็กน้อยๆต่างๆมากมาย ก็เริ่มมีกลุ่มผู้นำ หลายกลุ่มหลายมุ้ง เป็น 100 กลุ่มผู้นำครับ ก่อนจะค่อยๆรวมตัวกันเหลือ 20 กลุ่ม

ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ กลุ่มบริเวณ ที่เรียกว่า “ยามาโตะ หรือ ยามาไต” (คาดว่า “อาจจะ” อยู่แถวเกียวโต โอซาก้า นารา) ซึ่งจะพัฒนาเป็นกลุ่มอำนาจของ “องค์จักรพรรดิญี่ปุ่น”

ความเชื่อท้องถิ่นในแต่ละกลุ่มที่นับถือ “เทพเจ้า” หลากหลายแตกต่างกัน เริ่มควบรวมเป็นระบบเดียวกัน เกิดเป็น "ศาสนาชินโต" ที่นับถือเทพเจ้า “1ล้าน8องค์” (จะเยอะไปไหน?!)

และ “ศาสนาชินโต” นี่แหละครับ ที่จะกลายเป็นฐานอำนาจให้กลุ่มยามาโตะ ก้าวสู่การเป็นผู้นำของญี่ปุ่นในปลายยุคนี้

ในขณะที่ในแถบบ้านเรานั้น...

ก็มีการนับถือเทพหลากหลายองคเช่นกัน โดยดั้งเดิมเราเรียกเทพเหล่านั้นว่า “ผี” มีตั้งแต่ #ผีบรรพบุรุษ ผีปกป้องบ้าน ปกป้องเมือง (เสื้อบ้านเสื้อเมือง) #ผีฟ้า ผีศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่บนเมืองฟ้า ที่เรียกว่า “เมืองกลางหาว (=สวรรค์)” ซึ่งปกครองโดยผีฟ้าสูงสุดคือ “พญาแถน”

แต่ลัทธินับถือ #ผีฟ้าพญาแถนเสื้อบ้านเสื้อเมือง ยังไม่ทันจะเป็นระบบระเบียบแบบชินโตของญี่ปุ่น ก็เริ่มถูกลดบทบาทความสำคัญลง

เพราะการเข้ามาของศาสนาพราหมณ์ และต่อมา - - #พระพุทธศาสนา (ราว200BC) โดยเริ่มเผยแผ่เข้ามาในดินแดนสุวรรณภูมิ ในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช

ผี ที่หมายถึง เทวดาศักดิ์สิทธิ์แต่ดั้งเดิม จึงมี เทพ เทวดา ของพราหมณ์ ของพุทธ เข้ามาแทนที่ และกลายเป็นผีที่ชอบหลอกคนแลบลิ้นปลิ้นตาไป

#มาดูที่จีนกันบ้าง

ยุคเดียวกันนี้จีนอันยิ่งใหญ่ก็พัฒนากลายเป็น #จักรวรรดิ!!

(เดี๋ยวๆรอก่อนสิ! ญี่ปุ่นกับแถวๆไทยยังเป็นนครรัฐเมืองเล็กเมืองน้อยอยู่เลยนะ พี่จีนเป็นจักรวรรดิไปแล้วเหรอ?!?)

ฮ่องเต้พระองค์แรกในประวัติศาสตร์จีน คือ"จิ๋นซีฮ่องเต้" ปกครองจักรวรรดิจีนอันยิ่งใหญ่ (221BC) ก่อนจะเข้าสู่ความรุ่งเรืองใน #สมัยราชวงศ์ฮั่น (202 BC- 220)

#กลับมาที่ญี่ปุ่นกันนะครับ

เมื่อสังคมญี่ปุ่นพัฒนาจนเป็นกลุ่มก้อนอำนาจถึง 30 หัวเมือง ปลายยุคยาโยอิ ก็เกิด #สงครามกลางเมือง 🤺🤺 แย่งชิงความเป็นใหญ่ ซึ่งถือเป็นสงครามครั้งแรกสุดของญี่ปุ่น นับเท่าที่มีการบันทึกชัดเจน

และเป็นบันทึกจากฝั่งจีนใน “สมัยสามก๊ก” ด้วยนะครับ!!

...ในรัชสมัยพระเจ้าฮั่นหวัน และต่อมาพระเจ้าเลนเต้ (148-189) แผ่นดินวา (ชื่อญี่ปุ่นที่จีนเรียกในยุคนั้น) สงครามกลางเมืองได้ปะทุขึ้น ด้วยความขัดแย้งของบรรดาผู้นำต่างๆที่เป็นบุรุษ กาลเวลาผ่านไป ปรากฏผู้กำราบสงครามและรวบรวมความแตกแยก เป็นสตรีสูงศักดิ์ ผู้มีฤทธิ์เดชเวทมนต์ นาม ฮิมิโกะ...
(เรียบเรียงจาก the Wei Zhi, the Book of the Later Han , the Book of Sui and the History of Northern Dynastie)

อย่างไรก็ตามเรื่องราวของ "พระนางฮิมิโกะ" ไม่ปรากฏในบันทึกของทางญี่ปุ่นครับ

นักประวัติศาสตร์ได้สันนิษฐานว่า อาจเป็น #สตรีเชื้อพระวงศ์องค์จักรพรรดิ ที่มีอำนาจ อันดำรงตำแหน่ง "ร่างทรง" ของเทพเจ้าสูงสุดของศาสนาชินโต - - เทพีแห่งดวงตะวัน อามาเทราสุ - -

แม้บันทึกลายลักษณ์อักษรยังคลุมเครือ ว่า "พระนางฮิมิโกะ" เป็นใครกันแน่??

แต่ก็มีสิ่งที่ยืนยันว่า - ญี่ปุ่นได้กลายสภาพจาก "เมืองเล็กเมืองน้อยอิสระต่อกัน" มาเป็น "อาณาจักรที่มีผู้ปกครองสูงสุด" เป็นที่เรียบร้อยในยุคนั้น

สิ่งนั้นคือ "สุสาน" ครับ - - แม้จะไม่เท่าพีรามิดของอียิปต์ - - แต่ก็ใหญ่มว้ากกกกกกก

ส่วนจะใหญ่อลังการงานสร้าง ดาวล้านดวงต้องอายจนมุดลงดินขนาดไหนนั้น

ติดตามตอนหน้าที่ลิงค์ด้านล่างครับ!!!
https://pantip.com/topic/38713654
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่