ปัจจัย หรือ เหตุการณ์อะไรบ้าง ที่จะทำให้หุ้นขึ้นหรือ หุ้นลงบ้างครับ ผู้มีประสบการณ์แนะนำมือใหม่หน่อยครับ

ปัจจัย หรือ เหตุการณ์อะไรบ้าง ที่จะทำให้หุ้นขึ้นหรือ หุ้นลงบ้างครับ ผู้มีประสบการณ์แนะนำมือใหม่หน่อยครับ คือฟังข่าวและยัง วิเคราะห์ข่าวยังไม่ค่อยเป็น ถ้าเกิดเหตุการณ์ใด เหตุการณ์หนึ่ง่ไม่ว่าจะเป็นปัจจัยภายนอก หรือ ภายใน กับบริษัทนั้น มีอะไรบ้างที่จะทำให้หุ้นขึ้นหรือหุ้นลง แนะนำ บอกกล่าวด้วยครับ

หุ้นขึ้น
เช่น มีการซื้อหุ้น, รวมทุน, ควบรวมกิจการ, แตกไลน์หุ้น, ผลประกอบการดี, ปันผลดี, หุ้นต่างประเทศบวก แบบนี้ใช่ไหมครับหุ้นขึ้น มีอะไรอย่างอื่นอีกไหม ตามประสบการณ์ของท่านที่เคยพบเจอ ข่าวอะไรบ้าง

หุ้นลง
เช่น ผลประกอบการไม่ดี, ปั่นผลน้อย, ต้นทุนผลิตสินค้าแพงขึ้น, ภัยพิบัติ, สงคราม, หุ้นต่างประเทศติดลบ แบบนี้ใช่ไหมครับหุ้นลง มีอะไรอย่างอื่นอีกไหม ตามประสบการณ์ของท่านที่เคยพบเจอ ข่าวอะไรบ้าง

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่