นาวาร่า สตาร์ทยาก หม้อน้ำเดือด

สวัสดีครับพี่ๆ ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
ผมใช้รถ นิสสัน นาวาร่าD40 2007 autoซื้อมือสอง
ใช้มาประมาณ4ปี เคยฮีท เมื่อสองเดือนก่อนแต่เครื่องไม่ดับ ผมเลยดับเครื่องรอเครื่องเย็น เติมน้ำขับกลับบ้านระยะทาง10 กิโล (แต่สตาร์ทยากมาก)
วันต่อมาผมจัดการเรื่องน้ำก่อน ถอดหม้อน้ำมาล้าง,เติมน้ำยาพัดลม,เปลี่ยนวาล์วน้ำ,ปั๊มน้ำ,ฝาหม้อน้ำ,ปั๊มติ๊ก-กรองดักน้ำ หลังจากนั้นลองสตาร์ท(ไล่ลมแย็กจนแข็ง) ก็ยังสตาร์ทยาก พอติดก็มีลมพุ่งออกทางปากหม้อน้ำ(ไม่ได้ปิด เตรียมจะใส่น้ำเพิ่ม)
คิดว่าเดี๋ยวคงหาย รอจนเกย์ความร้อนขึ้นถึงกลาง
ก็ยังไม่หาย พอปิดฝาไปเดือดที่หม้อพัก เช็คดูน้ำก็ไม่มีน้ำมันปน ดูแส้วัดน้ำมันเครื่องก็ไม่มีน้ำปน
กลุ้มใจมาก กลัวฝาสูบโก่ง แต่จำเป็นต้องใช้
ทนใช้มา2เดือนแล้ว จะมีผลเสียมากมั้ยครับ
กำลังคิดจะไปเข้าอู่ เลยขอมาสอบถามพี่ๆดูก่อน(กลัวแพง) อาการมีดังนี้
1.สตาร์ทติดยาก(ติดแล้วมีเสียงเขก)
2.มีลมดันที่หม้อพักน้ำ
3.น้ำในหม้อน้ำหายต้องเติมบ่อยประมาณค่อนเหยือก(น้ำในหม้อพักไม่ดันกลับหม้อน้ำ)
ขอความกรุณาจากผู้รู้ด้วยครับ(ตังเหลือน้อยแล้ว)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่