ขายของShopeeโดนหักตะแนนเยอะมากจนร้านโดนตัดสิทธิ์หลายอย่าง

ใครขายของในชอปปี้แล้วเจอปัญหาแบบเดียวกันบ้างคะมาแชร์กันหน่อยค่ะ ปัญหาหลักๆคิอส่งของช้าและการยกเลิกสินค้าค่ะ

คือทางร้านโดนหักคะแนนความประพฤติเพราะส่งของช้าเยอะมากกกกก เพราะอะไร? 

เพราะนัดรับสินค้าวันเสาร์แต่บางทีสินค้าบางชิ้นแพคไม่ทันส่งเลยต้องส่งวันจันทร์ แต่ดันโดนส่งของช้าไป2วัน เพราะชอปปี้คิดวันอาทิตย์เข้าไปด้วย?? ถ้าเคอรี่เปิดทางร้านก็จะไปส่งให้ค่ะ แต่เพราะมันปิดส่งไม่ได้ เลยต้องส่งวันจันทร์แทน และการคิดคะแนนแบบใหม่ขอบอกว่าห่วยมาก บางทีเราไม่ได้ช้า ช้าที่เคอรี่ ช้าที่ระบบชอปปี้ก็มี แต่คนซวยคือร้านค้าค่ะ ส่งของไปของออกไปจนผู้รับได้รับเรียบร้อยแล้วแต่ในชอปปี้ไม่ขึ้นว่าคนขายได้ส่งของแล้ว ยังส่งข้อความมาให้รีบส่งของอีกทั้งที่ปลายทางได้รับแล้ว

ปกติทางร้านจะมีออเดอร์อยู่ประมาณวันละ100-200คน คือบางวันแพคไม่ทันส่งต้องส่งวัรถัดไป แต่ปัญหาคือวันแพควันเสาร์จะส่งวันถัดไปซึ่งเป็นวันอาทิตย์ไม่ได้แต่ชอปปี้หักคะแนนไปด้วย ดันนับวันอาทิตย์เข้าไปอีก ส่วนปัญหายกเลิก บางทีทางร้านส่งผิดอันนี้ยอมรับ แต่บางทีลูกค้าใส่ที่อยู่ผิด กดยกเลิกและกดยกเลิกคำขอยกเลิกมาอีกที แล้วเพิ่งมาแจ้งร้านว่าที่อยู่ผิดแล้วตัวเองยกเลิกไม่ได้แล้วเลบจะให้ร้านยกเลิกให้แทน(งงมั้ย งงในงง) ร้านก็กดยกเลิกให้ กรณีแบบนี้มีบ่อยมาก แล้วร้านดันโดนตัดคะแนนเพราะยกเลิกอีก  ตอนนี้ร้านค้าโดนไป7คะแนนแล้วค่ะ ตอนนี้ออเแอร์วันละประมาณ20จนได้ เหนื่อยใจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่