ทำไมกระสวยอวกาศตอนร่อนกลับสู่โลกถึงเสียดสีกับบรรยากาศจนไหม้แต่เครื่องบินที่บินบนฟ้าไม่เป็นอะไร

สงสัยครับเห็นกระสวยอวกาศตอนร่อนลงมายังพื้นโลกแล้วเสียดสีกับบรรยากาศโลกจนท้องยานไหม้ แต่เครื่องบินโดยสารหรือเครื่องบินขับไล่ที่บินด้วยความเร็วในอากาศกลับไม่เป็นอะไร รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เป็นเพราะว่า  ความเร็วของทั้ง 2 อย่างนั้นต่างกันมหาศาลเลยครับ

กระสวยอวกาศ  เมื่อจะกลับสู่โลก (Re-entry)  จะใช้วิธีร่อนลงมาด้วยแรงโน้มถ่วงอย่างเดียว
ความเร็วขณะที่ร่อนลงจึงสูงมากถึง 21,600 กิโลเมตร/ชั่วโมง  ขณะที่เครื่องบิน
มีความเร็วแค่ 1,000 กิโลเมตร/ชั่วโมง (สูงสุด)

เครื่องบิน Jet Fighter รุ่นที่บินเร็ว 2 - 2.5 Mach  อย่างเครื่อง SR-71  บางส่วนของเครื่องก็จะร้อน
มากถึง 400 องศา C ได้เหมือนกันครับ  ร้อนด้วยหลักการเดียวกับกระสวยอวกาศที่ร่อนลงมานั่นเอง  
คือมีการ อัด ของอากาศในส่วนที่ปะทะอากาศครับ  สิ่งนี้เรียกว่า Aerodynamic heating

ส่วนเครื่องบินโดยสาร  ที่บินด้วยความเร็วเฉลี่ย 900 กิโลเมตร/ชั่วโมง
บริเวณส่วน จมูก (Nose) จะร้อนมากขึ้นเฉลี่ย 40 องศา C  แต่เมื่อหักลบ
จากอุณหภูมิอากาศบนนั้นที่ติดลบ 50 องศา C  ก็ไม่มีนัยลำคัญอะไรครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่