หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
ทำกับข้าวกินเอง กับ ซื้อข้างนอกมากิน อันไหนประหยัดกว่ากันครับ
กระทู้สนทนา
อาหาร
วัตถุดิบทำอาหาร
โภชนาการ
จะได้ประมาณรายจ่ายถูก ช่วงนี้รายรับไม่แน่นอนครับ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ทำกับข้าวกินเอง สัปดาห์ละไม่เกิน 300 บาท หรือเดือนละไม่เกิน 1200 บาท ควรวางแผนอย่างไรดีครับ
อยากทำอาหารกินเองเพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย ซื้อเขากินมื้อละ 40+ 50+ แล้วอะครับ ซื้อไก่ได้ตั้ง 4 ขีดแแน่ะ ทำเองน่าจะประหยัดกว่า ก็ทำมาได้สักพักแล้ว มันประหยัดกว่าก็จริงแต่บางอย่างซื้อมาไม่ทันทำกินก็เน่าซะ
Avengedz Sevenfoldz
ถามจริงๆ ทำกับข้าวทานเองกับซื้อเอาอันไหนประหยัดกว่ากัน??
คือว่าสงสัยอ่าค่ะ ถ้าเราทำกับข้าวทานเอง กับซื้อมา ในอย่างเดียวกันนะคะ เช่น ผัดกะเพราไข่ดาว อย่างไหนจะประหยัดเงินกว่ากันคะ ? ปล. ขอแท็กห้องไกลบ้าน เนื่องจากอาศัยอยู่ประเทศจีนคะ อยากรู้ว่าเพื่อนๆทำอาหา
สมาชิกหมายเลข 757956
อยู่คนเดียว หุงข้าวทำกับข้าวกินเอง หรือว่า ซื้อข้าวแกงมากิน อันไหนจะประหยัดกว่ากันครับ
ตามหัวข้อกระทู้เลยว่า ทำกับข้าวกินเอง กับซื้อมากิน อันไหนจะประหยัดมากกว่ากันครับ
บะเนื้อน้ำใสพิเศษ
ทำอาหารทานเองนี่ประหยัดได้เยอะมากจริงๆ มาแชร์กันค่ะ
ช่วงนี้ต้องประหยัดมากๆเลยเน้นทำอาหารทานเองเกือบทุกมือเลยค่ะ วันก่อนเพิ่งตั้งกระทู้ถามหาเมนูผักกาดขาว ได้ทำไปประมาณสามเมนู ใช้เงินซื้อของไปแค่ร้อยบาท (หมู 50 ผักกาด 50) ทานได้ทั้งหมดน่าจะแปดมื้อเลยค่ะ
สามสิบสามเบลมอนต์
ทำไมคนส่วนใหญ่ บอกว่า ทำอาหารเอง ประหยัดกว่า ซื้อสำเร็จ?....
เป็นผู้ชาย แต่เดินตลาดมากกว่าเมีย 100 เท่า ใน 1 ปี ทำอาหารเอง ซื้อวัตถุดิบเอง เลือกราคาสูงบ้าง ต่ำบ้าง กลางบ้าง ส่วนใหญ่จะกินอาหารพื้นบ้าน ที่มาจากธรรมชาติ เช่น ปลาดุกนา เพราะเนื้อดีกว่า ปลาดุกเลี้ย
ผมไม่เคยเอาเปรียบใคร
มีเมนูอาหารง่ายๆ ประหยัดงบ ทำกินเองที่บ้านอะไรบ้างคะ? อยากได้ไอเดีย “กับข้าวทำง่ายๆ” ที่อร่อยและไม่เบื่อ
สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ห้องก้นครัว 🙏 ช่วงนี้เราพยายามประหยัดค่าใช้จ่าย เลยอยากหัดทำอาหารกินเองที่บ้านค่ะ แต่ปัญหาคือ คิดเมนูไม่ค่อยออก ทำวนอยู่ไม่กี่อย่างเดิม ๆ จนเริ่มเบื่อแล้ว 😂 เลยอยากมาขอคำแนะนำว่า&hel
สมาชิกหมายเลข 7089400
ตั้งแต่กฎหมายบังคับใช้กับธนาคารว่าต้องร่วมรับผิดชอบความเสียหายของลูกค้า แล้วแบบนี้ธุรกิจใหญ่ๆจะแก้ปัญหายังไงครับ
อย่างถ้าเป็นธุรกิจใหญ่ๆระดับประเทศ เช่น เครือ CP,Big C,Lotus ..Ltd หรืออื่นๆในประเทศ บริษัทเอกชน รัฐวิสาหกิจ บจก. บมจ. โรงงานอุตสาหกรรม รายรับ-รายจ่าย ต่อวัน คือยอดเกิน 200,000 ต่อวันหลายร้อยเท่าเป็
สมาชิกหมายเลข 3079878
ไหวมั๊ย? หมอเฉพาะทาง รายได้ระดับชนชั้นกลาง 220,000 บ/ด ค่าครองชีพแพง ค่าแรงถูก? เหลือเก็บ 15,000 บ/ด
อ่านแล้วเห็นว่าเป็นประโยชน์ จึงขออนุญาตนำเสนอใน pantip post เมื่อวันที่ 5 มกราคม 2024 https://www.facebook.com/aun.theeraphat.2025/posts/pfbid02zwaQMs6ZBDtYj9bLvFy6f6B3VDv8WthBKpSNP8RW9PRH3EZzmueXEeR
series 6
"มีงบ 100 บาท ซื้อของมาทำกับข้าวกินเองได้กี่มื้อ? ช่วยแชร์เมนูง่ายๆ ประหยัดๆ ให้หน่อยค่ะ"
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ชาวก้นครัว ช่วงนี้ต้อง ประหยัดงบลงหน่อย เพราะค่าครองชีพขึ้นเยอะมาก บางวันก็คิดไม่ออกเลยค่ะว่าจะทำเมนูอะไรดีที่ทั้ง ประหยัด อร่อย และไม่จำเจ เลยอยากลองตั้งโจทย์เล่นๆ ว่า... ถ้ามี งบ 10
สมาชิกหมายเลข 7089400
มื้อเย็นวันนี้ ผมกับแม่กินข้าวที่บ้าน แต่ไปซื้อกับข้าวนอกบ้านครับ
สวัสดีครับ มื้อเย็นวันนี้ ตอนแรกกะว่าจะไปกินที่ร้านนั้นแหละครับ แต่ช่วงนี้ฝนตกตอนเย็นบ่อยๆ ผมกลัวเปียก ผมกับแม่เพิ่งอาบน้ำด้วย และดูท้องฟ้าเริ่มครึ้มๆแล้ว ก็เลยไปซื้อข้าวมาห่อกินที่บ้านกันดีกว่าครับ
Pacharapon
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
อาหาร
วัตถุดิบทำอาหาร
โภชนาการ
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ : 38
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
ทำกับข้าวกินเอง กับ ซื้อข้างนอกมากิน อันไหนประหยัดกว่ากันครับ