เมื่อเอวผมหายไป 10 นิ้วกับชีวิตที่เปลี่ยนไป

ก่อนอื่นผมขอชี้แจงก่อนว่าไอดีพันทิพย์นี้เป็นไอดีที่ผมขอยืมมาจากพี่ชายที่สนิทกันนะครับ

เพราะฉะนั้นถ้า INBOX มาพี่ของผมอาจจะไม่ได้ตอบต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ

รบกวนทุกท่านกดเข้าไปดูรูปตามลิ้งครับ ก่อนอ่านเนื้อหานะครับ

https://www.facebook.com/bowwonnun.yuwayuth/media_set?set=a.1822239854459196.1073741833.100000195963064&type=3&uploaded=1

มาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับอย่างแรกเลยผมขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับ ผมชื่อว่าเบนครับอายุ 27 ปี

เป็นพนักงานออฟฟิศธรรมดาในต่ำแหน่ง marketing แล้วก็เคยเป็น gamer มาก่อน

เดียวจะได้ทราบในบทความต่อๆไปครับ

เริ่มแรกเดิมที่ผมเป็นคนที่อ้วนมากครับน้ำหนักที่หนักที่สุดที่เคยกล้าชั่งประมาณ 114 กิโลกรัม เอว 44

(แต่อาจจะหนักมากกว่านั้นครับไม่กล้าชั่งต่อ)

ตอนนั้นเป็นเกมเมอร์ครับเรียกได้ว่าวันนึงนั้งอยู่กับคอมมากว่า 12 ชั่วโมง ชีวิตวนลูปมากครับตื่นมา นั้งเล่นเกมตั้งแต่เช้ายันตี 2-3

อาหารการกินก็ตามภาษาเกมเมอร์ทั่วไปครับโดยเฉพาะ มาม่า ดึกๆหน่อยก็ KFC , MCDONALD ตามแต่จะอยากกิน

จนน้ำหนักพุ่งไปแตะ 114 กิโลไม่เคยคิดว่าชีวิตตัวเองบกพร่องอะไรจนกระทั่งเลิกกับแฟนเก่า

เพราะผมไม่ได้มีงานทำเป็นหลักเป็นแหล่งสักที จนเป็นโอกาศอันดีที่คิดว่าต้องได้เวลาเปลี่ยนแปลงตัวเองสักทีครับ

ดั่งนั้นเราก็ออกกำลังกายแบบงูๆปลาๆ กินแบบงูๆปลาๆ จนกระทั่งน้ำหนักกลับไป 100 กิโล เอวตอนนั้นประมาณ 42 นิ้ว

มาวันหนึงได้เข้าไปทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งแถวบ้าน ตอนนั้นคิดว่าตัวพอละเพราะได้งานทำแล้วไม่ได้อยากจะลดนน.ต่อ

แต่ก็มีจุดเปลี่ยนเข้ามาอีกครั้ง นั้นคือมีลูกค้าหลายคนทักมาว่าบริษัทนี้เขารับหมูเข้ามาทำต่ำแหน่ง marketing ด้วยหรอ

ตอนนั้นโมโหมากเลยครับแต่ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะเขาพูดถูก ประกอบกับตอนนั้นป่วยบ่อยมากครับ (เป็นโรคหอบ)

เลยคิดว่าเราต้องลดน้ำหนักจริงจังอีกรอบแล้ว (ภาพ ณ ตอนนั้นครับ)

ครั้งนี้เป็นครั้งที่ผมค่อนข้างจริงจังมากเลยครับเราหาข้อมูลจากหลายที่มากแต่ข้อมูลหลักๆ มาจาก

พี่จอร์จ Rubsarb และ พี่ฟ้าใส fitjunction ครับ

เริ่มจากออกกำลังกายโดยการเดินรอบหมู่บ้านวันละ 30-45 นาที หลังเลิกงาน

เผื่อปรับสภาพร่างกายตัวเองก่อนครับประมาณ 2 อาทิตย์ หลังจากนั้นก็เริ่มหาฟิตเนสแถวบ้านเข้าครับ

ตอนแรกผมเริ่มออกกำลังกายแบบ Full body ก่อนครับ คือไปฟิตเนสอาทิตย์ละ 5 วันเล่นมันทุกส่วน

อก แขน ไหล่ หลัง ขา

ช่วงแรกผมก็ยกได้ไม่หนักหรอกครับ ยกได้น้ำหนักได้น้อยกว่าผญบางคนที่ฟิตเนสอีก อายมากแต่ก็กัดฟันสู้ต่อครับ

เม่าเหม่อ

ผมออกกำลังแบบนั้นมาประมาณ 1 เดือนครับ จนคิดว่าร่างกายตัวเองพร้อมแล้วผมจึงเริ่มเล่นแยกส่วน และปรับลด

ตารางยกเวทเหลือแค่สัปดาห์ละ  4 วัน พัก 1วัน ผมใช้ตารางออกกำลังกายของ Planforfit ครับ หลังจากยกเวทตามตารางด้านล่างเสร็จ

ผมจะคาร์ดิโอวันละ 45-1 ชั่วโมงครับสูตรของผมก็คือเดินชัน 12-15 เร็ว 4.5-5 เดินปล่อยมือครับ

รายละเอียดตาม Link :

http://planforfit.com/%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9D%E0%B8%B6%E0%B8%81-4-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A3-2/

มาดู Part อาหารกันดีกว่าครับ

หลักๆเลยผมจะให้คุณแม่ช่วยซื้ออกไก่มาแช่ไว้ในตู้เย็นครับหลังกลับมาจากทำงานผมจะนำมาผัดกะเพรา , ลาบอกไก่ ,

หรืออกไก่ผัดผงกระหรี่โดยผมจะใช้สเปรย์น้ำมันปรุงอาหารทั้งหมดนะครับเพื่อลดปริมาณไขมันที่จะเข้าไปสู่ร่างกายให้มากที่สุดครับ

โดยยังรับไขมันดีจากแหล่งอื่นนะครับเช่น ถั่วอัลมอนด์ , เนยถั่ว แต่ผมชอบไก่ทอดมากครับผมจะมี cheat meal อาทิตย์ละ 1-2 มื้อ

แต่ก็ไม่ได้ cheat แบบเต็มที่นะครับก็ยังลอกหนังออกก่อนเพื่อไม่ให้รู้สึกผิดมากจนเกินไปนักครับ

เม่าบัลเล่ต์

มาดูพัฒนาการน้ำหนักของผมดีกว่า (ผมเริ่มถ่ายหลังจากเริ่มออกกำลังกายมาได้แล้วเดือนกว่าๆนะครับ)

ผมจะพยายามชั่งน้ำหนักตัวเองทุกอาทิตย์นะครับ เพื่อเป็นกำลังใจให้ตัวเอง

และไม่ชั่งทุกวันเพราะไม่อยากไปโฟกัสหรือเครียดกับตรงนั้นมากจนเกินไปครับ

โดยเฉลี่ยแล้วน้ำหนักผมจะลดอาทิตยละ 0.4-0.8 กิโลกรัมแล้วแต่อาทิตย์นั้นผมคุมอาหารหรือออกกำลังกายเข็มข้น

มากแค่ไหนครับ แต่ที่ลดแน่ๆคือไขมันลงทุกอาทิตย์ ^^

อ่าวละครับมาดูผลลัพธ์ของผมกันดีกว่าครับ

บทสรุปของเรื่องลดน้ำหนักของผมยังไม่จบนะครับ เพราะตอนนี้ผมสูง 170 แต่น้ำหนักยัง 78-79 อยู่

เป้าหมายคือ 70 กิโล และอยากมี sixpack ครับ ผมก็ยังปฏิบัติตัวเองเหมือนตอนแรกที่เริ่มลดน้ำหนักครับ

เพียงแต่ว่าช่วงนี้เริ่มมีปล่อยกินตามใจปากมากขึ้นเล็กน้อยยังให้ cheat meal กับตัวเองทุกอาทิตย์

และมากกว่าความสุขที่สามารถเอาชนะใจตัวเองได้ก็คือผมมีความสุขกับชีวิตที่เปลี่ยนไปมาก

จากเดินหากางเกงยีนส์สวยๆใส่ยากมากเพราะปกติเขาทำถึงแค่เอว 38 ตอนนี้ผมสามารถใส่กางเกงยีนส์

เอว 34 ได้แล้วครับ สุขภาพก็ดีขึ้นมากๆ

และนี้คือเรื่องราวเอว 10 นิ้วที่หายไปของผมครับ

ปล.เนื่องจากเขียนกระทู้เป็นครั้งแรกถ้าผิดพลาดตกหล่น หรือต้องของมูลตรงไหนเพิ่มเติมสามารถพิมทึ้งไว้ในกระทู้นี้

หรือ inbox มาทาง facebook ได้เลยนะครับผมจะพยายามตอบทุกคอมเม้นนะครับ

ขออภัยและขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านเรื่องราวของผมครับ

เม่าอ่าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่