ดาวในระบบสุริยะอยู่ในระนาบเดียวกันหมดไหมครับ

พอดีลองคิดเล่นๆดาวทั้งหมดในระบบสุริยะของเรานี้มันเรียงกันเป็นระนาบเดียวกันไหมครับหรือมันไม่เท่ากันเลยครับ
แล้วแบบนี่ในจักรวาลหรืออวกาศมันไม่มีทิศใต้ทิศเหนือใช่ไหมครับ
แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าดาวที่อยู่ทางใต้ของโลกตำแหน่งอยู่ตรงไหน (กรณีถ้ายึดโลกเป็นศูนย์กลางแล้วทางทิศใต้ลงไปของโลกมีดาวไหมครับแล้วนักวิทยาศาสตร์เขาจะระบุตำแหน่งดาวที่อยู่กระจัดกระจายยังไงครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
พอดีลองคิดเล่นๆดาวทั้งหมดในระบบสุริยะของเรานี้มันเรียงกันเป็นระนาบเดียวกันไหมครับหรือมันไม่เท่ากันเลยครับ
ก็ถือว่ามีระนาบที่ใกล้กันมากครับ  ตามภาพนี้เลย  ส่วนดาว Pluto ไม่อยู่ในภาพนี้
แต่โคจรรอบดวงอาทิตย์ด้วยระนาบเอียงมากถึง 17.9 องศา ครับ

แล้วแบบนี่ในจักรวาลหรืออวกาศมันไม่มีทิศใต้ทิศเหนือใช่ไหมครับ
ไม่มีครับ  ในอวกาศไม่มีทิศแบบที่เรียกกันในโลก  ในการบอกทิศทางโดยอ้างอิงจากโลก
ก็จะอิงจากกลุ่มดาวเป็นหลักครับ  ว่าวัตถุนี้  วัตถุนั้น  อยู่ในทิศทางกลุ่มดาวอะไร

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าดาวที่อยู่ทางใต้ของโลกตำแหน่งอยู่ตรงไหน (กรณีถ้ายึดโลกเป็นศูนย์กลางแล้ว
ทางทิศใต้ลงไปของโลกมีดาวไหมครับแล้วนักวิทยาศาสตร์เขาจะระบุตำแหน่งดาวที่อยู่กระจัดกระจายยังไงครับ

ตำแหน่งดวงดาวต่าง ๆ ในอวกาศ นั้น  เรากำหนด ตำแหน่ง ของมันด้วยระบบ ระบบบอกพิกัดท้องฟ้า ครับ
โดยบอกว่าดาวฤกษ์ดวงนี้ ดวงนั้น  อยู่ ณ ตำแหน่งใดบนท้องฟ้า  พิกัดนี้เรียกว่า  ระบบศูนย์สูตร (Equatorial System)

ระบบนี้จำลอง และ ดัดแปลงมาจากระบบ Latitude , Longitude ในระบบพิกัดพื้นโลก
โดยทำเหมือนกับ ฉายภาพ จากบนโลกไปสู่ท้องฟ้า  โดย Latitude จะกลายเป็นค่า Declination (Dec , d)
และ  Longitude จะกลายเป็น Right Ascension (RA , a) ..... Declination ใช้บอกระยะเชิงมุมของดาว ว่า อยู่ห่าง
จากเส้นศูนย์สูตรฟ้า (คือ 0 องศา) ไปทางทิศเหนือ (ระหว่าง 0 ถึง +90 องศา)  หรือ  ไปทางทิศใต้ (ระหว่าง 0 ถึง –90 องศา)
เป็นมุมเท่าใด

Right Ascension มีความหมายคล้าย Longitude ที่มีจุดเริ่มต้น 0 องศา อยู่ที่เมืองกรีนิช ประเทศอังกฤษ
แต่ RA จะเริ่มที่จุดอ้างอิง Vernal Equinox คือจุดที่แนวเส้น Ecliptic ตัดกับเส้นศูนย์สูตรฟ้า พอดี
ซึ่งตรงตำแหน่งกลุ่มดาวปลา (PISCES) แล้วนับเริ่มค่าบวกไปทางขวามือ (Right) หรือทิศตะวันออกครับ
จึงเป็นที่มาของคำว่า Right Ascension  มีค่าเป็นชั่วโมง นาที วินาที  แต่เนื่องจากกลุ่มดาวปลาไม่ค่อยสว่างบนท้องฟ้า
จึงสังเกตลำบาก  เราอาจจะให้กลุ่มดาวค้างคาวหาตำแหน่งที่ RA = 0 ได้เช่นกันครับ

การบอกตำแหน่งด้วยระบบนี้เป็นระบบสากลที่ใช้ได้ทั่วโลกครับ
ไม่จำกัดว่าผู้สังเกตจะอยู่ที่ตำแหน่งใดเวลาใด และเราจะเห็นการบอกพิกัดดวงดาวแบบนี้ในเวบไซท์ทั่วไป
ใน format แบบนี้ครับ ---> Coordinates = RA : 4h 35m 55.2s  
                                                              DEC : +16o 30' 33''
   หรือเขียนได้อีกอย่างว่า  Coordinates = 4h 35m 55.2s , +16o 30' 33''

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่