ถ้าเราไม่ผ่านโปร ไม่ต้องเขียนใบลาออกใช่หรือไม่คะ

สวัสดีค่ะ พอดีมีเรื่องจะสอบถามหน่อยค่ะ คือว่าทางบริษัทเขาแจ้งว่าจะไม่ให้เราผ่านโปร (ซึ่งแจ้งมาล่วงหน้าก่อนแล้ว 1 เดือน) ทางเราขอให้เขาออกเป็นจดหมายเลิกจ้างเพื่อจะนำไปยื่นการว่างงานเพื่อให้ได้ 50% สรุป บริษัทฯ ก็ออกจดหมายให้ แต่เขาจะให้เราเขียนใบลาออกด้วย (ทางหัวหน้าแผนกบุคคลแจ้งว่าเขาจะเก็บไว้เป็นประวัติ ไม่มีผลใดๆ กับที่เราจะไปยื่นแจ้งว่างงาาน ได้เงิน 50% แน่นอน) แต่ทางแฟนของเราบอกว่า "ห้ามเขียนใบลาออกเด็ดขาด เพราะถือว่าเราไม่ได้ลาออกเอง และถ้ามีใบลาออกทางสำนักจัดหางานจะยึดใบลาออกเป็นหลัก (เหมือนกับว่าเราเต็มใจลาออกเอง)"

ดังนั้น จะขอความคิดเห็นจากทุกท่าน หรือทางสำนักงานประกันสังคมช่วยเข้ามาตอบให้ด้วยค่ะ ในกรณีที่บริษัทฯ มีจดหมายเลิกจ้างให้เราแล้ว เราไม่ต้องเขียนใบลาออกใช่ไหมคะ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่