นอนหลับยากเพราะคิดอะไรมากมาย มีวิธีแก้ยังไงครับ

ผมเป็นคนที่ ไม่ได้มีปัญหาเรื่องการนอนหลับ เยอะหรืออะไรมากมายครับ  ส่วนมากจะหลับสนิทดีครับ  แต่มีบางคืนถ้าคืนนั้นคิดอะไร หรือสภาพแวดล้อมเปลี่ยนไป เช่นจากนอนกับคนอื่น แล้วต้องนอนคนเดียว หรือไปนอนที่อื่นที่ไม่คุ้นชิน หรือเปลี่ยนที่นอนบ่อย หอ บ้าน สลับกันทำให้มีปัญหานอนไม่หลับ หรือหลับยากมาก เพราะในหัวสมองคิดไรไปเลื่อย พยายามไม่คิดอะไรแล้วมันทำไม่ได้จริงๆ ลองนับเลขก็แล้วยังหลับยากครับ (เป็นบางคืนนะครับส่วนน้อย) บางคืนนอนปุปไม่ถึง5นาทีหลับ  อยากทราบว่าการทำให้หัวสมองโล่งไม่คิดอะไรมันทำได้ยังไงหรอครับ ยากมากเพื่อนๆแก้ปัญหาเหล่านี้กันอย่างไร แชร์หน่อยครับ ไม่เอาออกกำลังกายหนักๆนะครับ ส่วนตัวผมออกกำลังกายเล่นเวท เล่นกล้ามหนักๆทุกวันอยู่แล้ว
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 61
เข้าใจเลยค่ะ เราก็เป็น ให้เลิกคิดมันก็ทำไม่ได้อะ บางทีก็ไม่รู้คิดไรนักหนาความคิดมันไหลมาเอง แถมยิ่งออกกำลังกายเรายิ่งไม่หลับค่ะ แต่เราจะชอบหลับเวลาไปนวดไปสปา มันดูผ่อนคลาย เลยพยายามทำให้ห้องนอนบรรยากาศแบบสปา แสงสลัวๆ ก่อนนอนก็ทากลิ่นหอมๆ ตอนแรกใช้น้ำมันนวดๆ แต่มันแอบเหนอะ เลยไปหาโลชั่นหอมๆ มาแทน เลือกกลิ่นที่ชอบเลยค่ะ อย่างเราชอบกลิ่นลาเวนเดอร์ของโลชั่นสมูทอี lavender lotion เห็นว่ามีส่วนผสมเมลาโทนินในโลชั่นด้วย ตอนนี้เป็นลูกรักทาก่อนนอนตลอดเลย ถ้าเจ้าของกระทู้ชอบลาเวนเดอร์อยากให้ลองค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่