เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

พ่วงแบตผิดขั้ว รถสตาร์ทติด แต่เหยียบคันเร่งไม่ขึ้น

ขอถามหน่อยครับ รถผม new vios 2014 พอดีวันนี้ผมเบลอๆครับ เรื่องมีอยู่ว่ารถผมแบตหมดครับ เลยเอาสายพ่วงแบตไปชาร์จ แต่ดันสลับขั้วกันทำให้ทำให้เกิดการช๊อต รถผมมีปัญหาคือ ไม่สามารถเหยียบคันเร่ง เพื่อเร่งได้ครับ ทั้งที่ผมก็งงว่าถ้ากระแสไฟ over load จะทำให้ฟิวส์ขาด แต่รถผมดันสตาร์ทได้ตามปกติ อีกอย่างแอร์รถไม่ออก ออกแต่พัดลมครับ ตอนนี้ผมกลัวว่ากล่อง ecu จะมีปัญหาสิครับ ผมเปิดดูในแผงฟิวส์ก็ไม่เห็นว่าเมนฟิวส์จะขาด (ยังไม่ได้เอาโวล์ทมิเตอร์เช็คอีกอย่างดูแต่แผงฟิวส์ในตัวห้องเครื่อง) ตรวจดูด้วยตาเปล่า ส่วนระบบไฟอย่างอื่นปกติดีครับ อยากสอบถามว่าอาการแบบนี้ เมนฟิวส์ของ New vios 2014 รุ่นนี้มีกี่ตัวครับ ถ้าตัวที่ผมเห็นในห้องเครื่องถ้ามันขาดจริงเครื่องจะสตาร์ทติดไหมครับ หรือเป็นเพราะเมนฟิวส์ตัวอื่น ตอนนี้ผมทั้งงงทั้งตกใจมากครับ จะมีผมต่อ ECU ไหมครับผมกลัวจะต้องเปลี่ยนใหม่จังเลย ไม่ใช่ถูกๆเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่