[CR] Ricoh Theta S.. เทคโนโลยีสุดยอดแห่งการถ่ายภาพ 360 องศาในแชะเดียว.. แต่ดีไซน์อ่อนหัด -"-

กระทู้รีวิว
ที่จริง ตั้งใจจะมาด่าครับ พูดตรงๆเลย เพราะรู้สึกว่าเราก็ไม่ได้ใช้งานผิดวิธีอะไรเลยครับ

แต่ก็ ขอชมเรื่อง ความสามารถของมันก่อนแล้วกัน เดี๋ยวค่อยด่าทีหลัง

ผมได้กล้องตัวนี้มาเมื่อปลายปีที่แล้วครับ เนื่องจากลุงตู่ใจดีให้ลดหย่อนภาษีได้ ก็เลยจัดเลย 1 ตัว
ต้องบอกเลยว่า ความสามารถของมันนั้น เยี่ยมยอดมาก
ยังไงหนะเหรอครับ ก็เราสามารถถ่ายภาพ 360 องศาได้ ด้วยการกดปุ่มถ่ายเพียงแค่แชะเดียวเท่านั้น

และรูปที่เราถ่ายมาได้ สามรถอัพหรือโพสขึ้น facebook ได้ทันที แล้วหมนดูได้แบบ 360 รอบตัวเลยครับ
พูดได้ว่า วันนั้นก็ถือ iphone หมุนดูเล่นทั้งวันเลยทีเดียว

แต่ๆ ยังไม่หมด ความสามารถหลักอีกอย่างก็คือ สามารถถ่าย video แบบ 360 ได้อีกด้วยนะเออ
นั่นหมายความว่า ถ่ายคลิปเดียว หมุนดูได้รอบ ไม่พลาดช๊อตสำคัญๆกันเลย ถ่ายๆไปเหอะ มาหมุนดูทีหลัง
ซึ่งตอนนี้ ทั้ง facebook และ youtube ต่างก็รองรับการอัพวิดีโอแบบ 360 กันแล้วนะ

ผมเองก็ไม่รอช้าครับ เอาออกไปถ่ายเล่นครับ
และที่เด็ดสุดก็คือ ผมไปหาซื้อ mount สำหรับติดกล้องกับจักรยาน แล้วก็ไปออกทริปสิครับ

ปัญหาก็มาเจอเอาตอนนี้นี่แหละครับ
ครั้งที่ 3 ที่เอา Theta S ไปติดกับจักรยานแล้วไปปั่นทริปที่เขาใหญ่
ปั่นไปได้ประมาณ 15 นาที กล้องมันเริ่มสั่นๆ ครับ ผมก็เอามือจับๆดู มันก็ยึดติดกับฐานแน่นดี
ตอนนั้นผมกลัวอย่างเดียวว่า คลิปที่ถ่ายออกมาจะไม่สวย ภาพสั่น
ผมหยุดถ่ายคลิปไปสักพักครับ เพราะวิวริมข้างทางเริ่มไม่ค่อยจะมีอะไร
และก็ปั่นต่อไป

แต่แล้ว!! ความซวยก็มาเยือน
กล้อง Theta S กระเด็นหลุดออกมาจากขายึด แล้วกระแทกลงพื้น
ชิ_หายละ ผมด่าในใจ และรีบเบรค เอาจักรยานพิงต้นไม้ไว้ข้างทาง เพื่อจะรีบวิ่งไปซากศพ

(รูปนี้ถ่ายตอนกลับที่พักแล้วครับ)

ขนาดก้อนหินยังแหละเป็นเม็ดทราย นับประสาอะไรกับหัวใจ (ของผมตอนนั้น)
ในใจขณะนั้น ก็ได้แต่โทษตัวเองครับ ว่าติดไม่ดี ขันไม่แน่น ไม่น่าเอามาเลย
แต่พอมานั่งสังเกตุดูดีๆ ก็พบร่องรอยการสึกในรูน๊อตที่ใช้ยึด mount กับขาจับจักรยาน
ซึ่งผมก็ลงไปเอาขาจับจักรยานมาดู ก็ไม่มีร่อยรอยกว่าสึกหรอใดๆ
นั่นแปลว่า ขาตั้งที่ยึดกับจักรยานนั้นแข็งแรงดี แต่!
แต่! แต่! รูยึดขาตั้งของ Theta S นี่สิ ทำไมมันถึงได้ดูเปราะบางขนาดนี้กันนะ

วันที่เกิดเหตุเป็นวันเสาร์ครับ
ผมรอจนถึงวันจันทร์ครับ เพราะศูนย์บริการของผู้นำเข้าเค้าปิด ส.-อา.
พอเริ่มวันใหม่ผมก็ลองโทรเข้าไปที่ศูนย์บริการกล้อง digital Ricoh ที่หมายเลข 02-392-3130 ครับ

ผมสรุปเลยก็แล้วกัน เค้าบอกคร่าวๆว่า ถ้าตกกระแทกจะไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันของบริษัท
ซึ่งผมก็อธิบายไปครับว่า ผมไม่ได้ทำหล่นนะ มันกระเด็นหลุดออกจากขาตั้งที่ยึดไว้อย่างดีและแน่นหนา
ทางศูนย์ก็ไม่รู้จะช่วยผมยังไง ก็ให้ผมนำเข้าไปให้เค้าตรวจเช็คดูครับ

ตัดมาที่ศูนย์บริการรับเรื่องไว้ และได้ให้ช่างตรวจสอบ
ก็ได้โทรแจ้งกลับมาว่า
เครื่องมีการตกกระแทก และรูยึดขาตั้งมีร่อยรอยการแตกหักของเกลียวภายใน เนื่องมาจากว่าลูกค้าอาจจะขันแน่นเกินไป
(อ่าว ผมก็งงไปแพร่บ แต่ก็ได้เล่ารายละเอียดแล้วคุยกับทางหัวหน้าของศูนย์ซ่อมอยู่หลายครั้งและนาทีเลยครับ)

จึงได้มาทราบในภายหลังว่า รูสำหรับติดขาตั้งกล้อง Theta S นั้น ทำมาจากพลาสติก!!!
แล้วทางศูนย์ก็บอกว่า Ricoh เค้าตั้งใจออกแบบมาให้เป็นพลาสติดเพื่อให้น้ำหนักเบา
และไม่มีความจำเป็นที่จะต้องทำเป็นโลหะ เพราะตัวกล้องไม่ได้มีน้ำหนักมาก
**ทางศูนย์ช่วยดูแลได้แต่เพียงรับเป็นเคสพิเศษ แลกกับเงิน 8000 บาท และเปลี่ยนเอาตัวใหม่ให้ครับ

ยังไงก่อนอื่นขอขอบคุณหัวหน้าศูนย์บริการที่พยายามช่วยเหลือ แต่ผมก็ยังคิดว่ายังไม่เพียงพอครับ
เพราะผมก็ยังคิดว่า มันก้ำกึ่งมากๆ ว่าเป็นความผิดของผู้ใช้กล้องจริงๆหรือ
ที่ทะลึ่งเอากล้องไปยึดกับขาตั้งและติดจักรยานออกไปถ่ายคลิปขณะปั่น
ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์ก็ยัง งง เหมือนกันครับ ว่ารูมันแตกแล้วหลุดออกมาได้ยังไง
เพราะทราบมาว่าลูกค้าท่านอื่นๆ ก็เอาไปติดจักรยานเหมือนกัน
ของผมนั้น เป็นเคสแรกเลยครับ (มันจะน่าภูมิใจดีมั้ยเนี่ย)

สุดท้ายยังไงก็ ถ้าจะเอามาใช้งานอะไรแบบนี้ ผมแนะนำลองเลือกดูของยี่ห้ออื่นก่อนนะครับ
เอาที่รูมันแข็งแรงๆหน่อย
แต่ถ้านำมาใช้งานถือถ่ายธรรมดาๆ ก็โอเคครับ

ระหว่างนี้ ผมก็จะลองพยายามติดต่อกับทาง Ricoh Japan เพื่อลองเรียกร้องความรับผิดชอบดูก่อน
ซึ่งหาวิธีติดต่อกับทาง Ricoh Japan ได้ยากมา ผมนั่งเสิจกูเกิลหาเป็นชั่วโมงละยังไม่เจอ email หรือ facebook page เลยครับ -*-
ชื่อสินค้า:   Ricoh Theta S
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่