ประสบการณ์ มือถือหาย 9 เดือน ได้คืนนนนน

กระทู้สนทนา
แชร์ประสบอการณ์
ใครมือถือหายต้องตามนะคะ  อย่าให้คนชั่วเอาไปใช้ฟรี ๆ
ของ ๆ เราต้องเอาคืน ใครต้องการสอบถาม Inbox ถามได้

วันที่ 24 มิถุนายน 16
นั่งรถ TAXI จนถึงจุดหมาย ลงจากรถเรียบรอ้ย
ไม่ได้จดทะเบียนรถไว้ ผลปรากฎว่ามือถือ Note 3 หาย........ ทำไงละที่นี้
โดยปกติคนเราต้อง หามือถืออีกเครื่อง โทรเข้าเครื่องตัวเอง กรรมละ
เครื่องมันปิดไปละทุกอย่างมืดมิด

วันที่ 25 มิถุนายน 16
ได้ไปลงบันทึกแจ้งความที่สถานีตำรวจ........ ก็แจ้งรายละเอียดไป แต่ที่สำคัญ
คุณตำรวจจะถามหมายเลขเครื่อง (IMEI) นั่นเอง เราซื้อเครื่องมา
ควรจะจด หรือถ่ายรูปเก็บไว้นะ มันสำคัญตอนมันหายไป กล่อง ใบเสร็จ
ทุกอย่างควรอยู่ เมื่อไปลงบันทึกแจ้งความแล้ว เราเองควรแจ้งตำรวจด้วยว่า
"คุณตำรวจคะ ช่วยออกใบที่มีหัวตราครุฑให้ด้วยคะ 3 ใบ "
เรื่อง     ขอตรวจสอบข้อมูลการใช้โทรศัพท์
เรียน     กรรมการผู้จัดการ บริษัท แอดวานซ์ ไวเลส เน็ทเวอร์ค จำกัด
           กรรมการผู้จัดการ บริษัท เรียลมูฟ จำกัด
           กรรมการผู้จัดการ บริษัท ดีแทค ไตรเน็ต จำกัด

เมื่อได้แล้วก็ดำเนินการต่อเลยคะ

วันที่ 26 มิถุนายน 16
ไปศูนย์บริการแต่ละเครือข่าย ฝากใบขอตรวจสอบข้อมูลการใช้โทรศัพท์
พร้อมใบบันทึกประจำวันที่แจ้งความไว้ (COPY) ให้ไป
แต่จะหมดกำลังใจตอนพนักงานแต่ละที่พูดว่า
"พี่คะ ทำใจไว้เลยนะคะ ส่วนใหญ่มือถือหายแบบพี่ ไม่มีใครได้คืนเลยคะ"
(T_T กำลังหมดเลย) แต่ไม่เป็นไร ทำตามขั้นตอน

หลังจากวันที่ 26 มิถุนาย 16 จนถึงวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 17 ไม่มีเจ้าหน้าที่
โทรมาแม้แต่คนเดียว หรือว่าเค้าไม่ได้ตามหว่าาาาาา

วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 17
เราก็เริ่มดำเนินการต่อทันที โดยการหาข้อมูลฝ่ายกฎหมายของแต่ละเครือข่าย
Dtac     ฝ่ายกฎหมาย ชั้น 41 Zone C เลขที่ 319 อาคารจตุรัสจามจุรี ถ.พญาไท แขวงปทุมวัน เขตประทุมวัน กทม. 10330
AIS      ฝ่ายกฎหมาย อาคารชินฯ 1 ชั้น 26 ส่วนงานกฏหมาย
True      โทร 02-699-6336

เราเลือกติดต่อ True ก่อนเลยเพราะสะดวกสุด แต่รอนานหน่อยกว่าจะมีคนรับสาย
True     "สวัสดีครับ.....ฝ่ากฎหมายทรูครับ"
Note3     "ต้องการตรวจสอบคะว่า IMEI................  มีใครเปิดใช้เครื่องไหมคะ"
True     คุณแจ้งความหรือยังครับ
"สักครู่ครับ"...........................
            มีครับ

หลังจากที่ตรวจเจอ ทางฝ่ายกฎหมายทรูจะส่งหนังสือแจ้งไปยังสถานีตำรวจที่เราไปแจ้งความ
โดยแจ้งชื่อ นามสกุล เลขบัตรประชาชน หมายเลขมือถือที่เปิดใช้เครื่องของเรา
หลังจากส่งเอกสารไปแล้วกรุณาโทรติดตามด้วยว่าเอกสารส่งถึงสถานีตำรวจหรือยัง
ถึงแล้วโทรหาคุณตำรวจที่เราไปแจ้งลงบันทึกประจำวันได้เลย
ทางตำรวจจะติดต่อกลับไปยังคนที่เอาเครื่องไปใช้
แต่.........โทรไปทางนั้นไม่รับสาย
ตำรวจ     "คุณครับทางนั้นไม่รับสายผมเลย ติดต่อไม่ได้"

ดำเนินการต่อ.......................
มาละ
เอาให้จบกันไป ทีเดียวเลยนะคะ

วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 17 (เครื่องฉันอยู่จังหวัด ร้อยเอ็ด) ไกลจังวะ
ได้โทรติดต่อหมายเลขมือถือดังกล่าวแล้ว  ติดต่อได้เค้ารับสาย
บอกแบบปัด ๆ ว่าซื้อเครื่องจากร้าน ซ์้อมาจากเพื่อน ในราคา 3,000 บาท
แต่ทางเราก็บอก แบบนั้นดีเลย เพราะคุณจะไม่มีความผิด เพราะคุณไปซื้อมา
ทางตำรวจจะได้ตามต่อว่าร้านรับซื้อมาจากใคร ถ้าคุณยืนยันไม่ได้ คุณรับซื้อของโจร
แต่ตอนนี้คุณทราบแล้วว่าเครื่องนี้เจ้าของแจ้งความมาแล้ว คุณยังจะเก็บเครื่องไว้เอง
คุณจะมีข้อหา "ลักทรัพย์ ยักยอกทรัพย์ ทันที"  เพราะตอนนี้ทางเจ้าของเครื่องต้องการ
แค่เครื่องคืน สามารถส่งเครื่องคืนกลับมาที่สถานีตำรวจได้ เค้าจะไม่เอาเรื่อง
ฟังดูแล้วเหมือนจะง่ายเนอะ
แล้วทางนั้นก็นัดว่า วันที่ 14 มีนาคม 60 จะมาเจอกันที่สถานีตำรวจช่วงบ่ายจะคืนเครื่อง

วันที่ 14 มีนาคม 60 (ช่วงบ่าย) อดทนรอ
ไม่มีแม้แต่วีแวว สิคะ
เราเริ่มต่อคือ โทรหาตลอดกว่า 20-30 สายได้ ช่วยกันโทร
เค้าก็รับสาย ทีนี้เริ่มละ เริ่มมีปัญหาละ ว่าจะส่งเครื่องคืนให้
(บอกให้ส่งตั้งแต่เดือนที่แล้วละ) เสียเวลามาก
ขอชื่อตำรวจเจ้าของคดีอีก เราก็ให้ไป บอกอีกว่าไม่มีชื่อนี้ที่สถานีตำรวจ
ก็ให้เบอร์โทรไปอีก ให้โทรไปคุย เค้าก็โทรไปนะ สอบถามเรื่องเครื่องที่เราแจ้งความ
คิดว่าเราอำมั้ง  ตำรวจแจ้งเราว่าเค้าโทรมาละจะส่งเครื่องคืนให้นะ
แต่ที่สำคัญเค้าได้ขอที่อยู่ของดิฉันเพื่อจะส่งของมาให้(ใครจะให้ที่อยู่บ้านตัวเองละ)
ฉันก็เลยให้ที่อยู่ และชื่อคุณตำรวจเจ้าของเรื่อ ของสถานีตำรวจไปแทน
ยังรับปากอีกว่าจะส่งเครื่องคืนในวัน พฤหัส ที่ 16 มีนาคม 60 (วันหวยออกพอดี)

วันที่ 17 มีนาคม 60
แม่เจ้า.....ติดต่อไม่ได้อีก เอาละทีนี้ ทำไงละ
โทรสิคะ รออะไร
ตู๊ดดดดดดดดดด........
เค้าบอกจะส่งเครื่องคืน ...... ทีนี้ติดต่อไม่ได้ เราติดต่อไป
ที่ไปรณีย์จังหวัดร้อยเอ็ด......คือ ปณ.พนมไพร 043-591231
์Note3     สวัสดีคะ ขอความช่วยเหลือด้วยคะ
ปณ.          ครับ
Note3     สอบถามคะ เมื่อวันที่ 16 ช่วงบ่าย มีคนมาส่ง EMS ไปสถานีตำรวจ...... ไหมคะ
ปณ.          .................. ไม่มีครับ
์NOte3     แล้ววันนี้ละคะ (17 มีนาคม 60)
ปณ.          มีครับ ส่งไปที่ สถานีตำรวจ........ จ่าหน้าถึง ร.ต.ท.......... ครับ ใช่ไหมครับ
Note3     (สวรรค์โปรดแล้ว) ใช่คะ
ปณ.          ของในนั้นคืออะไรคุณทราบไหม?
์Note3     ทราบคะ เป็นมือถือ Samsung Note3 สีดำ 1 เครื่อง
ปณ.          ครับ ถูกต้องครับ คุณได้เครื่องคืนแน่ครับ เพราะผมเป็นคนห่อของให้เค้าเองครับ
Note3      งั้นขอเลข EMS ได้ไหมคะ จะได้ทราบว่าถึงคุณตำรวจวันไหน จะไปรอรับเครื่อง
ปณ.           หมายเลข EMS.................. ตามนี้ครับ วันเสาร์ประมาณ 16.00 น. ของน่าจะถึงแล้วครับ
Note3      ขอบคุณมาก ๆ คะ (เจ้าหน้าที่ชื่อ คุณพานุ....)

วันที่ 18 มีนาคม 60
16.30 น. คุณตำรวจโทรมาแจ้งว่า มือถือของคุณส่งมาแล้วนะ มารับเครื่องได้เลย
ดีใจที่สุด ที่ตามหาจนเจอ .......

พอได้เครื่องเปิดมา กรรม...........
สภาพเครื่องยับเยิน (แต่ช่างมัน)
ล็อคเครื่อง ด้วย PIN 4 ตัวอีก...... (งมไปจนเจอ)
เปิดเครื่องได้ จัดเต็มสิคะ รออะไร........

ใครอยากสอบถามเพิ่มเติม หลังไมค์ได้คะ

The End

ขอขอบคุณ
เจ้าหน้าที่ตำรวจ
สำนักงานกฎหมายทรู
เจ้าหน้าที่ไปรษณีย์ สาขาพนมไพร

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่