จากวัณโรค จะเป็น "มะเร็ง" ได้มั้ยคะ ??

สวัสดีค่ะ 😊😊
ขอแทนตัวเองว่า หนู นะคะ
หนูอายุ19ปี มีอาการป่วยเป็นวัณโรคค่ะ
รู้ได้ไงว่าเป็นวัณโรค : ไม่รู้หรอกค่ะ หมอบอกเป็นก็เป็นค่ะ

เข้าพบหมอครั้งแรกด้วยอาการเจ็บหน้าอก เหนื่อยหอบ เจ็บที่อกข้างซ้ายค่ะ ทีแรกคิดว่าจะเปนโรคหัวใจซะแล้ว 💗💗
พอ X-Ray ดูพบว่ามีฝ้าสีขาว เกือบเต็มปอด หมอบอกว่ามีน้ำในปอดค่ะ
หนูก็ไม่ค่อยสบายใจเท่าไร [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หมอเจาะเอาน้ำในปอดไปตรวจดู แล้วหมอบอกว่าหนูเป็นวัณโรคนะคะ
หนูก็กินยาตามที่หมอบอกตลอดเลยค่ะ แต่ไม่มีอาการไอเลย มีแต่เจ็บที่อกข้างซ้าย ที่บริเวณชายโครงจะเจ็บมากค่ะ เวลาหายใจก็เจ็บ

😔😔😔
หนูเคยอ่านมาว่า มะเร็งในระยะแรกๆเนี่ย มันเจอได้ยาก กว่าจะรู้ก็ระยะ3ระยะ4แล้ว😔
จากวัณโรค จะกลายเป็นมะเร็งหรือป่าวคะ
หรือว่าเป็นมะเร็ง ในระยะแรกเริ่ม แต่เจอแค่วัณโรคในโพรงเยื่อหุ้มปอด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่