ไขมันในเลือดสูง จะลดด้วยตัวเองได้ไหมครับ

รบกวนสอบถามและขอคำแนะนำครับ

อายุก็ไม่ได้มาก (35+) แต่ไขมันในเลือดสูงมาก น้ำตาลปกติ ความดันปกติ น้ำหนักปกติค่อนไปทางน้อย (สูง 174 , นน. 64)
Cholesterol 298 เกินจากที่กำหนดไว้ให้ไม่เกิน 200
Triglyceride 480 เกินจากที่กำหนดให้ไม่เกิน 150 (อันนี้แรงครับ เกิน 3 เท่า)
LDL 168 เกินจากที่ไม่เกิน 150
HDL 45 (เค้าว่าควรเกิน 40 ซึ่งอันนี้น่าจะดีอยู่แล้ว)

เคยควบคุมอาหารแต่ก็ไม่ได้ผลมากเท่าไร
ลองทานอาหารเสริมพวก น้ำมันปลา,เลซิติน แต่ก็ไม่ลดเท่าไร

ปีนี้ตั้งใจอยากจะลดให้ได้ ถ้าจะพยายามลดด้วยตัวเอง โดยไม่ทานยา

เคยมีคนใกล้ตัวบอกว่า คงต้องลองอย่างเดียวที่ไม่เคยทำคือ ไปออกกำลังกาย

แต่ไม่เคยออกกำลังกายเลยครับ ไม่รู้จะเริ่มยังไง

เพื่อให้ลดได้ เราออกกำลังกายอยู่บ้าน ได้ไหมครับ หรือจะต้องไปวิ่ง ไปเล่นกีฬาอย่างเดียว

แล้วเพื่อที่จะลดให้ได้ พวกอาหารเสริม ควรจะต้องไปหามาทานเหมือนเดิมไหมครับ

บางคนก็ว่า ยิ่งกินน้ำมันปลา ลดไตรกลีเซอไรน์แต่จะไปเพิ่มคอเรสเตอรอลด้วย บางคนก็ว่าแก้ได้ด้วยการกินพร้อมเลซิติน เลยอยากขอคำแนะนำเรื่องนี้ด้วยครับ

คงพยายามด้วยตัวเองครั้งสุดท้ายครับ ถ้ารอบนี้ไม่ผ่าน คงต้องยอมหาหมอกินยารักษาล่ะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 21
การควบคุมระดับไขมันในเลือดมีหลายวิธีมาก จากวิธีที่เราทำอยู่คือ
-การควบคุมอาหาร กินอาหารที่ถูกหลักโภชนาการเพื่อรักษาภาวะไขมันสูงในเลือด;
เลี่ยงอาหารพวกเนื้อสัตว์ที่ติดมัน เครื่องใน ขนมหวานที่มีน้ำตาลและกะทิ
เลี่ยงอาหารที่ปรุงด้วยน้ำมัน ปรุงอาหารโดยใช้ต้ม นึ่ง ย่าง อบ
พยายามกินเนื้อปลา เนื้อสัตว์ไม่ติดมัน เน้นกินปลาทะเล ซึ่งมีกรดโอเมก้า 3 ช่วยลดการจับตัวของเกล็ดเลือด ลดความดันและลดไตรกลีเซอร์ไรด์ได้

-พยายามการออกกำลังกาย ประมาณวีคละ3-4วัน นอกจากร่างกายแข็งแรงแล้ว ยังช่วยลดระดับLDL และเพิ่มระดับHDL

-ในกรณีของเราที่ทั้งคุมอาหารและออกกำลังกาย (หรือยังไม่มีวินัยมากพอ ก็ไม่รู้นะ แต่ก็พยายามแล้ว) ยังไม่ลดระดับไขมันในเลือดถึงระดับที่ต้องการ เลยจำเป็นต้องใช้อาหารเสริมOMG LINZHI-1 เพื่อลดระดับไขมันในเลือดร่วมด้วย แต่จะบอกว่าวิธีนี้ก็ช่วยได้มากๆเลย ตอนนี้ระดับไขมันลดลงมาเรื่อยๆแล้ว คิดว่ากินไปอีกซักพักน่าจะลงมาในระดับที่โอเค
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่