+ Orthodox Church + พาชมพิธีกรรมฉลองนักบุญนิโคลัส และฉลองครบรอบ 15 ปี ของศาสนจักรออร์โธด็อกซ์ในประเทศไทย

สวัสดีครับ ขอพระมารดาพระเจ้าทรงโปรดภาวนาต่อพระเจ้าแก่พี่น้องคริสเตียนทุกท่าน

หลังจากห่างหายจากการเขียนกระทู้ชวนชมวัด และแชร์สิ่งต่าง ๆ ของนิกายออร์โธด็อกซ์มานาน วันนี้ผมจะพาพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านมาชมภาพการฉลองนักบุญนิโคลัส และฉลองการครบรอบ 15 ปี ของศาสนจักรออร์โธด็อกซ์ในประเทศไทยครับ ซึ่งพิธีนี้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 19 ธันวาคม ค.ศ.2016 (วันที่ 6 ธันวาคม ตามปฏิทินจูเลี่ยน) ที่อาสนวิหารแห่งนักบุญนิโคลัส ผู้กระทำการอัศจรรย์ จังหวัดกรุงเทพมหานครครับ ซึ่งถือเป็นวันฉลองใหญ๋มากสำหรับศาสนจักรออร์โธด็อกซ์ครับ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เรามาชมภาพกันดีกว่าครับ อมยิ้ม16อมยิ้ม16

รูปไอคอนนักบุญนิโคลัสครับ จะถูกนำออกมาจากตู้เฉพาะวันฉลองของท่านเท่านั้นครับ

ผู้คนถือว่ามากันเยอะมาก โดยบาทหลวงทุกองค์ที่อยู่ในประเทศไทยก็เดินทางมาที่นี้ครับ

นายคีริลล์ บาร์สกี้ เอกอัครราชทูตรัสเซียประจำประเทศไทย ก็ได้มาร่วมพิธีด้วยครับ

เริ่มเข้าสู่ช่วงพิธีกรรมครับ โดยพิธีในวันนั้นนานมาก ๆ โดยปกติก็นานอยู่แล้ว 55555

สังฆานุกรคอนสแตนติน ถวายกำยานแก่รูปไอคอน และผู้คนที่มาร่วมพิธีกรรม

คุณพ่อโอเลก เชเรพานิน บาทหลวงผู้นำคริสตจักรออร์โธด็อกซ์เข้าสู่ประเทศไทย ปัจจุบันท่านได้รับตำแหน่งตัวแทนศาสนจักรในประเทศไทยครับ

คุณพ่อดาเนียล (ดนัย วรรณะ) บาทหลวงชาวไทยคนแรกของศาสนจักรออร์โธด็อกซ์

คุณพ่อดาเนียลขณะเทศนาเป็นภาษาไทย

คุณพ่อโอเลกนำกางเขนมาอวยพรคนที่มาร่วมพิธีกรรมครับ

จูบกางเขน

ช่วงรับศีลมหาสนิท

เด็ก ๆ รอรับศีลมหาสนิท

สองผู้ช่วยพิธีกรรมชาวไทย

คุณพ่อก็พรมน้ำเสกไปครับ ส่วนข้าง ๆ คุณพ่อโอเลกนั้นคือคุณพ่อมีคาห์ครับซึ่งท่านเป็นบาทหลวงชาวลาวคนแรกครับ

ยืนสวดบริเวณหลังวัดครับ

วนหนึ่งรอบก็กลับเข้าในวัดครับ ซึ่งคุณพ่อก็ยืนรอพรมน้ำเสกแก่ผู้มาร่วมพิธี

คณะบาทหลวง และผู้ร่วมพิธียืนร้องเพลงสวดต่อนักบุญครับ

หลังจากนั้นก็จะเป็นการมอบรางวัลแก่บาทหลวง และผู้ที่ช่วยงานศาสนจักรครับ เป็นอันจบพิธีครับ

จบแล้วครับผม ขออภัยทุกท่านด้วยครับที่ไม่มีรูปในช่วงที่บาทหลวงกำลังทำพิธีกัน เพราะข้างในไม่มีตากล้องเลยครับ

สุดท้ายนี้ผมก็ขอเรียนเชิญทุกท่านมางานวันคริสมาสต์ของทางศาสนจักรออร์โธด็อกซ์ ซึ่งจะจัดในคืนวันที่ 6 มกราคม 2017 ครับ ซึ่งเสร็จก็ ประมาณตี 1 ของวันที่ 7 ครับ 55555555'

หากใครมีคำถามอะไรสามารถถามได้เลยนะครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรทุกท่านนะครับ

Photographer : Ksenia Stranger
ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติม : เพจ คริสเตียนออร์โธด็อกซ์ / Orthodox Christian Thailand
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่