วิธีต้มถั่วแดงให้สุกภายใน 15 นาที

ไม่รู้ว่ามีท่านใดแชร์ไว้บ้างแล้วรึยังนะคะ ถ้าซ้ำก็ขออภัย

เหตุเกิดจากจะต้มถั่วแดงกินเป็นของว่างค่ะเห็นโปรตีนสูงดี ไม่เคยต้มมาก่อนค่ะ คิดว่าต้มง่าย ๆ ก็ไปซื้อถั่วแดงหลวงในซุปเปอร์มาเก็ตมาถุงเล็ก 200 กรัม มาถึงบ้านก็ตั้งน้ำต้มเลยทั้งห่อนั่นแหล่ะ ผ่านไปประมาณ 15 นาทีก็ลองตักเมล็ดถั่วขึ้นมาดู ยังแข็งเหมือนเดิม ไม่ได้การละ ต้องมีอะไรไม่ชอบมาพากลแน่ ๆ เลยลองถามกูเกิ้ลดูค่ะ เห็นบางท่านบอกต้ม 2-3ชั่วโมง โห ถ้าจะนานขนาดนั้นซื้อกินดีกว่ามั๊ย แต่ค่ะ เหลือบไปเห็นว่ามีคลิปนึงในยูทูป บอกว่าเคล็ดลับต้มถั่วแดงให้สุกเร็ว จะเร็วขนาดไหนเลยลองเปิดคลิปดู เค้าบอกว่าถ้าใช้วิธีของเค้าถั่วจะสุกภายใน 15 นาที แม่เจ้าใช้เวลาต่างกันลิบลับ ค่อยมีกำลังใจต้มเองหน่อย

วิธีคือ ให้ใส่น้ำมากกว่าถั่วซัก 3 เท่า แล้วใส่ช้อนสแตนเลสลงไปในหม้อต้ม 3-4 คัน ต้มด้วยไฟค่อนข้างแรง ถั่วจะสุกภายใน 15 นาที

เรารีบทำตามเลยค่ะ ปรากฎว่ามันได้ผลจริง ๆ ค่ะประมาณ 15 นาที ถั่วสุกเมล็ดแตกเลย ถ้าชอบเปื่อย ๆ ก็ต้มต่ออีกหน่อย ไม่ใช้เวลาเป็นหลายชั่วโมงแน่นอน ลองดูนะคะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่