แบตเตอร์รี่รถยนต์ชาร์จจนเต็มแล้วเทน้ำกลั่นออกเปลี่ยนเป็นน้ำกรดแบตเตอร์รี่ จะยังมีไฟเต็มอยู่ไหมครับ

คำถามอาจจะดูขาดความรู้ไปสักนิด คือผมสงสัยว่า ถ้าเราชาร์จแบตเตอร์รี่รถยนต์จนเต็ม (ในแบตเตอร์รี่เป็นน้ำกลั่น) จากนั้นเราเทน้ำกลั่นในแบตเตอร์รี่ออก แล้วเติมน้ำกรดแบตเตอร์รี่แทน แบตจะยังมีไฟไหมครับ หรือต้องเอาไปชาร์จใหม่

ประเด็นคือว่าถ้าเราชาร์จแบบตจนเต็ม แล้วเทน้ำกลั่นข้างในออกแล้วเติมน้ำกรดแบตเข้าไป (หรือเติมน้ำกลั่นเข้าไป) อยากรู้ว่ามันจะยังคงมีไฟเต็มไหมครับ
(กรณีที่เป็นแบตเตอร์รี่ที่ปกติ ยังไม่เสื่อม) ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่