อยากเลิกแคร์คนอื่นมากกว่าตัวเองควรทำอย่างไรคะ????

ก็ตามหัวข้อเลยค่ะ พอดีเราเป็นคนแบบแคร์ทุกคนบนโลกจริงๆไม่ว่าจะเป็นเพื่อนที่เรียน ที่ทำงาน พี่ที่เป็นญาติห่างหรือคนที่รู้จักกันคือเราจะแคร์ความรู้สึกเขามากๆแบบว่าเห้ยย  ถ้าพูดแบบนั้นเขาจะคิดว่าเราเป็นคนยังไง เขาจะโกรธเราไหม เขาเคืองเรารึเปล่า เขาไม่ชอบเราหรอ บลาๆๆๆ ซึ่งนิสัยแบบนี้มันทำให้เราไม่เป็นตัวของตัวเองสักเท่าไหร่ ไม่กล้าพูดกับใครตรงๆ ไม่กล้าที่จะปฏิเสษใครทำให้เราคิดมากแล้วยิ่งเป็นคนชอบคิดเล็กคิดน้อยอยู่แล้วด้วยทำทำให้เราคิดมากเข้าไปอีก มีหนึ่งเหตุการณ์นะคะคือพี่ที่รู้จักกันตั้งแต่ๆเด็กคือพี่คนนี้เขาจะประมานว่าเอาแต่ใจนิดๆไม่ได้ดั่งใจหน่อยๆก็จะโกรธเราแต่เราก็จะเป็นฝ่ายที่ง้อเสมอเพราะว่าเราแคร์เขากลัวเขาโกรธเกลียดเรา พอมาโตขึ้นเราก็ไม่ค่อยได้เจอกันเขาไปเรียนเราก็เรียนบ้างทำงานบ้าง พอถึงเวลาที่เขากลับมาอยู่บ้านแต่เรามีงานทำประจำแล้วนะคะแต่ว่าเงินมันได้น้อยบ่นๆไปแต่ใจก็ไม่ได้อยากจะออกหรอกค่ะ แค่บ่นแต่พี่คนนี้เหมือนปิดเทอมพอดีตะหางานเลยชวนไปสมัครโรงงานเราก็ไปค่ะใจจริงก็ไม่ได้อยากไปเท่าไหร่แต่ก็ไปเพราะปฏิเสษเขาไม่ได้ พอถัดจากวันที่สมัครสัก2อาทิตย์ที่โรงงานเขาก็โทรเรียกพี่เขาก็เลยทักมาบอกว่าได้งานแต่เราตอบกลับว่าไม่อยากไปทำนองว่าว่าไม่พร้อมแล้วเขาก็เหมือนว่าเราแล้วหาเหตุนู้นเหตุนี้มาทำให้เราไม่กล้าปฏิเสษจนเวลาล่วงเลยมาอีก2วันเราต้องไปที่ใหม่เราก็เริ่มเครียดหนักเพราะใจจริงๆก็ไม่อยากไปเลยปรึกษากับพี่สาวและเพื่อนแล้วก็ตัดสินใจได้เลยทักแชทไปบอกพี่คนนี้ว่าหนูไม่ไปทำงานโรงงานแล้วนะ หนูอยู่นี่ดีกว่าเพราะย่าหนูก็ไม่ค่อยดีเพิ่งออกจากโรงบาลถ้าทำที่เก่าเวลามีเหตุฉุกเฉินหนูสามารถกลับบ้านได้เลยเพราะมันใกล้บ้านขอโทดเขา แต่เขาตอบกลับทำนองว่าเหมือนโกรธเราอ่ะค่ะแบบหยิบยื่นสิ่งดีๆให้ไม่รับไม่เป็นไร แล้วเราก็ขอโทดเขาเขาก็ไม่อ่านไม่ตอบเลยค่ะ แล้วพอเราเจอหน้ากันที่ตลาดเขาทำเป็นไม่สนใจเราเหมือนเมินเรา เราก็เลยเมินใส่กลับไปแต่ในใจก็คิดนะคะว่าต้องทำถึงขนาดนี้เลยหรอถ้าหวังดีกับเราจริงๆควรจะเข้าใจเราว่าเราต้องดูแลย่า เราก็เลยทำใจค่ะไม่คุยก็ไม่คุยค่ะเราจะไม่แคร์เขาเหมือนกัน ปากเราอ่ะพูดง่ายแต่มันทำยากนะคะเพราะว่าเราก็จะนั่งคิดว่าทำไมเขาโกรธเราหรอ อะไรนู้นนี่ไม่อยากรู้สึกแบบนี้เลยมันทำให้เราใจไม่แข็งพอเราแคร์คนอื่นมากกว่าตัวเองแล้วเราก็มานั่งทุกข์ใจ!!! มาแชร์กันนะคะว่าจขกท ทำถูกหรือเปล่าที่ไปเมินใส่เขากลับทำถูกหรือเปล่าที่เลือกทำตามใจตัวเองมากกว่าที่จะไปทำโรงงานกับเขา แล้วถ้าอยากหายจากการแคร์คนอื่นมากไปควรทำอย่างไร

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่