>>> กองทุนอาหารกลางวันของหนุ่มสาวออฟฟิศ อาทิตย์ละ 100 ก็ฟินได้นะตัวเธอ

สืบเนื่องจาก บอสใหญ่ ได้แจ้งเตือนมาเมื่อกลางๆปีที่แล้วว่า ปีนี้เศรษฐกิจจะตกต่ำมาก ถ้าพวกคุณยังใช้จ่ายเงินกันแบบนี้อยู่ จะเดี้ยงเอาง่ายๆนะ  ทุกคนฟังก็ได้แต่ทำตาปริบๆ (เพราะทุกอย่างมันยังมาไม่ถึงเลยไม่รู้สึกกัน)

จนมีอยู่วันนึง บอสไปงานข้างนอก แล้วซื้อกับข้าวมาฝาก พนักงานก็กินกันอย่างเมามันส์ไม่ได้สนใจอะไร สุดท้ายบอสมาถามว่าอิ่มมั๊ย ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า อิ่มมาก แถมยังเหลือไปกินมื้อหน้าได้อีก บอสก็ถามอีกว่า ปกติข้าวกลางวันจ่ายกันคนละเท่าไหร่ ก็ได้คำตอบว่า เฉลี่ยน 50-70 บาท ต่อคนต่อวัน บอสเลยบอกว่า อาทิตย์นึงก็คนละ 250 บาท แล้ว  ถ้ารวมเงินกันซื้อของสดมาทำกับข้าวก็ไม่น่าจะถึง แถมสะอาดกว่าด้วย อย่างที่ซื้อมาให้กินนั้นประมาณ 300 กว่าบาท ยังกินเหลือ ถ้าทำกินถูกกว่านี้เยอะ

ทุกคนได้ยินก็อ้ำๆอึ้งๆ สุดท้ายบอสเลยออกนโยบายแกมบังคับมาดังนี้

1.ให้รวมเงินกันทำกับข้าว โดยเก็บคนละ 100 บาทต่ออาทิตย์ เพื่อไปซื้ออาหารสด
2.บริษัทจะออกค่าข้าวสารและแก๊สให้
3.ถ้าเป็นไปได้ให้ปลูกผักกินเอง

ตอนแรกๆทุกคนก็ยัง งง ยังมึน อิดออดว่า จะทำได้เหรอ ใครจะไปซื้อกับข้าว ใครจะทำ บลาๆๆๆ แต่สุดท้ายแล้ว บอสค่อนข้างเอาจริงเอาจัง ก็เลยต้องทำกันจริงๆ โดยมีกติกากองทุนดังนี้

1. เก็บเงินทุกวันจันทร์ คนละ 100 บาท ต่อ 1 อาทิตย์ (ออฟฟิศนี้มีพนักงาน 13 คน เข้าร่วมกองทุน 10 คน)
2. หากใครจะกินเป็นมื้อให้จ่ายมื้อละ 20 หรือ แล้วแต่ศรัทธา (ส่วนใหญ่จะจ่าย 40/มื้อ)
3. จขกท. เป็นประธานกองทุน โดย มีหน้าที่เก็บเงิน ซื้อของสด และเป็นตัวหลักในการทำกับข้าว (จิตอาสาล้วนๆ)
4. ให้คนที่มีฝีมือทำกับข้าว ช่วยกัน โดยแบ่งหน้าที่ ฝ่ายเตรียมวัตถุดิบ ฝ่ายปรุง ถ้าใครไม่ถนัดทำ ให้ช่วยจัดเตรียมสถานที่ทานอาหาร ตักข้าว เตรียมน้ำดื่ม (จะมีเชฟหลักอยู่ 3 คน)  
5. หากเชฟหลักไม่ว่าง หรือช่วงนั้นมีงานเยอะ ทุกคนต้องช่วยกันทำกับข้าวกินเอง 5555555
6. (สำคัญมาก) ทำอะไรก็ต้องกิน อย่าบ่น 55555555555 (อยากกินอะไร รีเควสได้ แต่จะทำได้หรือไม่นั้นอีกเรื่อง 555)

อาทิตย์แรกเก็บเงินกองทุนมาได้ 1,000 บาท ไปซื้อของที่โลตัส ปรากฏว่าได้ของสดมาเยอะมาก แถมซื้อผลไม้มากิน ก็ยังมีเงินเหลือในกองทุนไปใช้ในอาทิตย์หน้าอีก ทีนี้ทุกคนตาลุกวาว เพราะ แค่อาทิตย์ละ 100 บาท กินอิ่ม ประหยัด สด สะอาด แถมรสชาติอร่อยเวอร์ๆอีกด้วย หลังจากนั้นก็ไม่มีใครอิดออดเลยค่ะ ช่วยกันทำ ช่วยกันปรุง ช่วยกันกิน

อาหารหลักๆ ที่ชอบกินกันก็จะง่ายๆอย่าง ผัดกะเพรา ผัดผักต่างๆ ไข่เจียว ต้มยำ ต้มจืดฟัก ต้มซุปไก่ อาหารใต้จำพวก คั่วกลิ้ง แกงคั่วกะทิ แต่ที่จะชอบกันเป็นพิเศษ หรืออาทิตย์ไหนกองทุนรวย (มีคนอยู่ออฟฟิศเยอะได้เงินเยอะ) ก็จะได้กิน ปลาทอด น้ำพริกกะปิ มะเขือยาวทอดไข่ วันไหนมี 3 อย่างนี้ บอกเลยคดข้าวหมดหม้อค่ะ

มาดูหน้าตาอาหารกันค่ะ

ปกติวันนึงกับข้าวจะ 2 อย่างขึ้นไป เป็น แกง+ผัด ต้มจืด+ผัด ทอด+ต้ม+ผัด ประมาณนี้ค่ะ

ที่จริงกับข้าวที่เคยทำมีเยอะกว่านี้มาก แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเก็บไว้ค่ะ (รูปอาจไม่สวยนะคะ ถ่ายเก็บไว้ตามสภาพ แต่ยืนยัน อร่อยแน่นอน)

































เมื่อไม่นานมานี้ มีน้องคนนึงกลับบ้านที่ชุมพร แล้วติดทุเรียนชะนีกลัวมาด้วย แต่พอผ่าออกมาผลปรากฏว่าเนื้อเริ่มเละแล้ว  แหมะ จะรออะไรหละคะ ข้าวเหนียวทุเรียนเลยจ้าาาา





ถ้าเวลาเชฟหลักทั้งหลาย ไม่ว่าง ไม่อยู่ ออกไปงานข้างนอก หรือ งานยุ่ง กับข้าวจะออกมาแบบนี้ค่ะ 5555



ส่วนนี่คืออาหารพิเศษ ถ้ากองทุนมีเงินเกิน 500 ขึ้นไป เราจะได้กินหมูทอดน้ำปลากัน 555555 ไม่ใช่อะไร คนเยอะ ต้องใช้หมูหลายเส้น แถมอร่อย กินแล้วเปลืองกับข้าว อิอิ



เวลาทำอาหารจะวุ่นวายแบบนี้ค่ะ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ส่วนเวลากิน (วุ่นวายยิ่งกว่าทำค่ะ 555)

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ล่าสุด มีปลูกผักกินเองบ้าง ดึงตำลึงข้างรั้วมาพันต้นไม้ให้งอกบ้าง บางทีกะเพราก็ขึ้นเองบ้าง (ตามพื้นหน้าออฟฟิศด้วย งงเลย) ก็ประหยัดไปได้เยอะค่ะ








จากที่เริมดำเนินการกองทุนมาเกือบปี ผลตอบรับเกินคาดค่ะ จ่ายเงินค่ากับข้าวต้นอาทิตย์ทีเดียวจบ ประหยัดไปมากเลยค่ะ ที่จริงบอสบอกว่า ให้ตั้งกองทุนเงินออมมาอีก 1 กองทุน เอาไว้เก็บเงินที่เหลือจากที่ในอดีตเคยกินอาทิตย์ละ 250 บาท พอมีกองทุนข้าวกลางวัน ก็ใช้แค่ 100 บาท ก็เหลืออีก 150 บาท ให้เข้าออมไว้ แต่สรุปหาประธานกองทุนมาดูแลไม่ได้ เลยเก็บใครเก็บมันไปค่ะ

บางออฟฟิศอาจ สถานที่อาจจะไม่อำนวยแบบออฟฟิศเรา อยากจะแนะนำว่า ให้จับคู่ หรือจับกลุ่มก็ได้ค่ะ 3 หรือ 5 คน จ่ายเงินรวมกันทำกับข้าวมากิน ก็ประหยัดเช่นกัน เราเคยทำอาหารคลีนกินกับน้องที่ออฟฟิศ เราเป็นคนไปจ่ายตลาดและทำ ออกคนละ 100 บาท ก็ทำอาหารได้ 1 อาทิตย์เหมือนกันค่ะ

ส่วนเรื่องค่าข้าวสาร ค่าแก๊ส เราว่า ถ้ารวมเงินกันจ่าย ต่อเดือนก็ไม่เท่าไหร่ค่ะ อย่างที่ออฟฟิศ 10 คน ข้าวสารเดือนละ 15 กิโลค่ะ แก๊ส อยู่ได้ 3 เดือนค่ะ

ส่วนเคล็ดลับในการซื้อของสดนั้นไม่ยากค่ะ คือ เราจะวางแพลนคร่าวๆก่อนว่าจะทำอะไรกิน ต้องซื้ออะไรบ้าง และจะไปซื้อที่โลตัสค่ะ เพราะอาหารสดโลตัสจะถูกกว่าตลาดสดมาก หมูสะโพกช่วงลดราคาจะกิโลละ 120 ถ้าปกติจะราวๆ 130-140 ไม่เกินนี้ค่ะ หมูบด ประมาณ 90-130 ปลานิลขนาด 5-7 ขีด ประมาณ 69 บาท ถ้าลดอาจจะได้ตัวละ 50-60 ค่ะ ปลาซาบะตัวละ 12-16 บาท

ถ้าอาทิตย์ไหนกองทุนจน จะเน้นไก่ค่ะ อกไก่ประมาณ 60-70 บาท โลนึงได้เยอะ ทำอาหารได้หลายอย่างค่ะ สะโพกจะถูกไปอีก คือ 50-60 ค่ะ

ผักโลตัสก็ถูกค่ะ ฟักลูกนึง บางที 10 บาทเองค่ะ ทำอาหารได้หลายอย่าง พริก กะเพราะ ราคาก็พอๆกับตลาดเลยค่ะ

และที่สำคัญ ถ้าไปช่วง 2-3 ทุ่ม ราคาป้ายเหลือง ผักจะเหลือกำละ 2-3 บาท ก็ช้อปกันฟินค่ะ (แต่ก็ต้องเลือกหน่อยนะคะ บางทีผักช้ำเยอะ)

บางครั้งเราจะไปซื้อที่ MAX VALUE ค่ะ ช่วงดึกๆ อาหารสดจะลดเยอะเช่นกัน

สรุปแล้วอาทิตย์นึง เราจะใช้เงินประมาณ 500-600 บาท ในการซื้อของสดค่ะ ถ้าเหลือ จะเก็บเงินทบไปในอาทิตย์หน้า หรือ เก็บไว้ซื้อวัตถุดิบแพงไว้ทำอาหารเหลาทานค่ะ 55555

ยุคนี้เศรษฐกิจแบบนี้ ประหยัดกันเถอะค่ะ เห็นได้ว่า ทำไม่ยาก และ ทำได้จริง สด สะอาด อร่อยด้วยค่ะ ออฟฟิศไหนสนใจนำไปทำตามก็ยินดีค่ะ ^^

ปล. ข้อเสียของกองทุนนี้คือ ตัวจะแตกจ้าาาาาาาาาาา น้ำหนักขึ้นทุกคน บางครั้งมีแกงใต้อร่อยๆ น้องผู้ชายถึงขั้นกินข้าว 4 จานกันเลยทีเดียวววว

.........................................

ตอบทุกข้อสงสัยไว้ที่ คห. 71 จ้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่