จากที่เคยโพสต์ถาม ถอดสตรัทใส่โช๊คเดิมคืนสภาพแล้วความสูงเพิ่มขึ้นจากเดิมเป็นนิ้ว นี่ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับ

จากกระทู้นี้ครับ http://pantip.com/topic/35471570

พอรถเป็นแบบนี้ ผมก็ขับมาสักระยะ แล้วรถมีอาการหน้ายุบ กระแทกเวลาขึ้นเนินเหมือนเสียงสปริงมันยัน เวลาขับก็เหมือนจะร่อนๆ ก็เลยไปกดตัวรถดูกดไม่ลง แข็งมาก เลยคิดว่าโช๊คเดิมน่าจะเสียแล้ว ประกอบกับความสูงของขอบยางด้านบนกับระยะซุ้มล้อมันห่างกันผิดปกติ สูงขึ้นกว่าเดิมเป็นนิ้ว สันนิษฐานว่าน่าจะโช๊คนี่ล่ะ ก็เลยจัดโช๊คใหม่ทั้งชุดครับ เป็นโช๊คของ tokico ตรงรุ่น ที่เขาว่าดีกว่าโช๊คเดิมติดรถ หรือของศูนย์ เปลี่ยนเมื่อวานอาการร่อนโคลงหายไป อาการยุบ หรือยันของช่วงล่างไม่มีอีก เสียงเวลาขึ้นเนินแล้วกระแทกก็ไม่มี ขับสนุกขึ้น แต่ที่ยังคาใจคือความสูงของรถระหว่างซุ้มล้อมันก็ยังสูงกว่าปกติอยู่ดีครับ เมื่อเทียบกับรถคันอื่นที่ใส่สเปกล้อยาง ขอบ 17 ละไม่ได้โหลดเหมือนกัน คือระยะจะสูงกว่าคันอื่นเค้าประมาณนิ้วนึง นี่ล่ะครับ เป็นตั้งแต่ถอดสตรัทออกมา แล้วคืนสภาพใส่โช๊คเดิมที่ถอดเก็บไว้ ก็เป็นแบบนี้เลย ถ้าจะคิดว่าประกอบผิดตั้งแต่ทีแรกก็น่าจะหายเป็นปกติแล้ว เพราะก็ได้ถอดประกอบโช๊คอัพชุดใหม่สดๆร้อนๆ ซึ่งอู่ก็ต้องรื้อออกมาประกอบใหม่ ซึ่งมันก็ไม่น่ามีอะไรยาก ก็ยังหาสาเหตุไม่เจอว่าเพราะอะไรครับ มันจะมีผลอะไรมั้ยครับ ไม่ค่อยสบายใจเลย หรือมันมีอะไหล่ตัวไหนหายไปรึป่าวครับ?? มันถึงเป็นแบบนี้ สปริงเดิมคลายตัวเป็นไปได้ไหม?? เคยได้ยินแต่สปริงทรุด เสื่อมสภาพ หรือคิดลึกไปว่าช่วงล่างพัง สึกหรอ ก็จะเป็นไปได้ไหม ไม่รู้จะทำยังไงต่อดี

(ใส่สปริงโหลดกลบเกลื่อนก็เดี๋ยวจะไม่โอเคกับการขับขี่อีก เพราะพึ่งถอดสตรัทมานี่เอง อีกอย่างเมื่อก่อนใช้โช๊คเดิมๆกับสปริงโหลดมันเอาไม่อยู่ครับ โช๊คอัพ tokico มันสามารถเอาสปริงโหลดอยู่มั้ยหนอ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่