เธอรู้มั้ยฉันชื่อกิมฮวย

สวัสดี ฉันคือกิมฮวย

ชื่อของฉันหากแปลเป็นภาษาไทยมันคงฟังตลกมาก แต่เธอรู้มั้ย ฉันเป็นเครื่องบรรณาการชั้นสูงของคนจีนเชียวนะ ไว้ใช้เพื่อสร้างความหรูหราให้กับสถานที่และองค์เทพ ชาวจีนจึงนิยมนำฉันมาปักที่กระถางธูปภายในบ้าน  เช่น บูชาประดับ ตี่จู้เอี๊ย (เทพเจ้าที่ทางจีน) เพื่อการปัดเป่าสิ่งชั่วร้าย และเสริมสิริมงคล

ซึ่งการไหว้แต่ละครั้ง จะใช้ฉัน 1 คู่ และใช้ไปตลอดทั้งปีกับกระถางธูปนั้น โดยในช่วงเปลี่ยนปีใหม่ (ตรุษจีน) คนจีนจะนำเครื่องบรรณาการที่ติดไว้ทั้งปีนี้มาเผาทิ้ง พร้อมเปลี่ยนเครื่องบรรณาการชุดใหม่

พี่น้องฉันมีหลายขนาด ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของกระถางธูปนั้นด้วย

สำหรับการเลือกใช้ฉันน่ะหรอ คนจีนมักนิยมเลือกที่มีตุ๊กตารับใช้เทพสองตัว และสีของเสื้อผ้าตุ๊กตามีความหมายด้วยนะ

สีเขียว เพื่อปัดเป่าสิ่งชั่วร้าย ใช้ได้กับทั้งที่บ้านและร้านค้า
สีเหลือง นิยมใช้เมื่อที่บ้านมีคนแก่ เด็ก หรือคนป่วย มีความหมายเพื่อสุขภาพและอายุวัฒนะมงคล
สีแดง เพื่อเพิ่มความสุข มั่งคั่ง มั่นคง ซึ่งโดยมากร้านค้าจะนิยมใช้สีนี้

ทีนี้ก็รู้จักฉันกันแล้วนะ เวลาเห็นอย่าลืมทักฉันล่ะ ปีนี้ฉันขอตัวไปลงถังเผาก่อน บัยส์

ด้วยรัก

จากกิมฮวย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่