หลายกระทู้บอกว่า ค่าอาหารบ้านเราแพงมาก เมื่อเทียบกับ ค่าแรง
สมมุติอาจจะจริง
ญี่ปุ่น 300 เยน ได้เบนโตะ แถมน้ำ ซัก 30 เยน แต่ได้ค่าแรง 2,400 เยน
ไทย 55 บาท รวมน้ำแล้ว แต่ได้ค่าแรง 300 บาท
แต่ความจริง
1.แรงงานไร้ฝีมือในญี่ปุ๋นน้อยกว่าแรงงานไร้ฝีมือในไทยนะ
2.และเมื่อแรงงานไร้ฝืมือในไทยมากกว่าญี่ปุ่นก็ส่งผลให้เงินจ่ายค่าจ้างต่อหัวของไทยน้อยกว่าญี่ปุ๋นอยู่แล้ว
3.แถมเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่แรงงานไร้ฝือมือเป็นแรงงานต่างด้าวเป็นส่วนใหญ่
คราวนี้ผมอยากให้ช่วยตรวจความคิดหน่อยว่า ถูกหรือไม่
1.ข้าวกะเพราไก่
ต้นทุนค่าวัตถุดิบ /ข้าว.ไก่.พริก.ซากกะเพรา/ราคา 15 บาท
ต้นทุนเบ็ดเตล็ด/ค่าแก๊ส.ค่าจ้างแรงงาน.ค่าเช่าที่/ราคา 8 บาท
ปัญหาอยู่ที่วิธีการเอากำไรต่อจาน ห้ามเกิน 30 % หรือ ห้ามเกิน 7 บาท
สรุป ปัญหา แบ่งเป็น 3 ประการ
-ถ้าสภาพอากาศไม่ดี ต้นทุนวัตถุดิบน้อย ราคาวัตถุดิบสูง ต้นทุนวัตถุดิบจะสูงขึ้น
-ถ้าราคาแก็สหุ้งต้มสูงขึ้น ขึ้นค่าแรง ราคาค่าเช่าสูงขึ้น ต้นทุนอาหารก็จะสูงขึ้น
-ความอยาก รายได้ ความพยายามที่จะทำกะเพราไก้ ถ้าทำมากมาก คิดจานละ 25 บาท ได้กำไร 2 บาทต่อจาน
ขายหลายจาน ได้กำไรมากกว่า คิดจานละ 30 บาท แต่มีคนซื้อน้อยกว่า
กรุณาช่วยแสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมา
และที่ตั้งกระทู้นี้เพื่อ ช่วยวิจารณ์หน่อยว่าผมคิดถูกหรือเปล่า
อยากทราบว่ามีเงิน 300 บาททำไมซื้ออาหารยากจัง
สมมุติอาจจะจริง
ญี่ปุ่น 300 เยน ได้เบนโตะ แถมน้ำ ซัก 30 เยน แต่ได้ค่าแรง 2,400 เยน
ไทย 55 บาท รวมน้ำแล้ว แต่ได้ค่าแรง 300 บาท
แต่ความจริง
1.แรงงานไร้ฝีมือในญี่ปุ๋นน้อยกว่าแรงงานไร้ฝีมือในไทยนะ
2.และเมื่อแรงงานไร้ฝืมือในไทยมากกว่าญี่ปุ่นก็ส่งผลให้เงินจ่ายค่าจ้างต่อหัวของไทยน้อยกว่าญี่ปุ๋นอยู่แล้ว
3.แถมเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่แรงงานไร้ฝือมือเป็นแรงงานต่างด้าวเป็นส่วนใหญ่
คราวนี้ผมอยากให้ช่วยตรวจความคิดหน่อยว่า ถูกหรือไม่
1.ข้าวกะเพราไก่
ต้นทุนค่าวัตถุดิบ /ข้าว.ไก่.พริก.ซากกะเพรา/ราคา 15 บาท
ต้นทุนเบ็ดเตล็ด/ค่าแก๊ส.ค่าจ้างแรงงาน.ค่าเช่าที่/ราคา 8 บาท
ปัญหาอยู่ที่วิธีการเอากำไรต่อจาน ห้ามเกิน 30 % หรือ ห้ามเกิน 7 บาท
สรุป ปัญหา แบ่งเป็น 3 ประการ
-ถ้าสภาพอากาศไม่ดี ต้นทุนวัตถุดิบน้อย ราคาวัตถุดิบสูง ต้นทุนวัตถุดิบจะสูงขึ้น
-ถ้าราคาแก็สหุ้งต้มสูงขึ้น ขึ้นค่าแรง ราคาค่าเช่าสูงขึ้น ต้นทุนอาหารก็จะสูงขึ้น
-ความอยาก รายได้ ความพยายามที่จะทำกะเพราไก้ ถ้าทำมากมาก คิดจานละ 25 บาท ได้กำไร 2 บาทต่อจาน
ขายหลายจาน ได้กำไรมากกว่า คิดจานละ 30 บาท แต่มีคนซื้อน้อยกว่า
กรุณาช่วยแสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมา
และที่ตั้งกระทู้นี้เพื่อ ช่วยวิจารณ์หน่อยว่าผมคิดถูกหรือเปล่า