เนื่องจากจขกท.กำลังชอบเข้ายิมฟิตเนส และได้ลองทำโยเกิร์ตกินเองไว้เป็นของว่างมาซักพักแล้ว แต่พอกินไปๆมาๆ อยู่ๆไอ่สมองน้อยๆมันก็อยากรู้ว่าที่เราทำกินเองเนี่ยมันคุ้มเหนื่อยกว่าการเดินออกไปซื้อเซเว่นซักแค่ไหนเชียวแว้ ก็เลยลองเสริชตามพันทิพย์ดู สรุปก็เจอแต่กระทู้สอนทำอย่างเดียวตามแต่สูตรที่ถนัด ไม่มีใครบอกไว้เล้ยยยย...ว่าไอ้ที่ประหยัดอะ มันเท่าไหร่กันแน่
หึหึหึ ในเมื่อหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอใช่ไหม ด๊ายยยย จขกท.ก็เลยนึกคึก คำนวนเองแม่มซะเลย แต่พอได้ออกมาแล้วจะเก็บไว้รู้คนเดียวก็กระไรอยู่ เลยเอามาแบ่งปันคนอื่นๆด้วยดีกว่า ทั้งๆที่จริงๆแล้วรู้ไปก็ไม่ได้ช่วยให้หายอ้วน หรือขาเรียวขึ้นหรอกนะ แต่อยากบอกอะมีไรเป่า55 (ใครขี้เกียจอ่านก็ไถลลงไปอ่านคำตอบบรรทัดสุดท้ายได้เล้ยยยย...หึหึ)
โอเค มาเข้าเรื่องเลยดีกว่า
วัตถุดิบหลักๆก็มีอยู่แค่ 2 อย่างเท่านั้น แอ่นแอ๊นนนน.... นม กะ โยเกิร์ต นั่นแหละ 55 จะตื่นเต้นทำไมหว่า
ส่วนวิธีทำก็ทำเหมือนๆกะของคนอื่นอะแหละ มีหลายกระทู้ละ ขืนบอกวิธีอีกเดี๋ยวจะยาววว (จริงๆ ขี้เกียจ55)

นมในเซเว่นขวดใหญ่2ลิตร 91.75 บาท ใช้แค่ประมาณ 1000 มล. ตกก็ประมาณ 46 บาท (ที่ทำทีละครึ่งเพราะว่าถ้าทำหมดทีเดียวเดี๋ยวจะเสียก่อนที่จะกินหมดนั้นเอง)

ส่วนโยเกิร์ตก็ 15 บาท ถ้าซื้อเป็นแพคก็อาจจะถูกหน่อยแต่นี่จะใช้แค่ถ้วยเดียวจะซื้อเป็นแพ๊คทำไมจิงปะ หึหึ ถ้วยนึงก็ 135 ก. (ประมาณว่ากรัมกับมิลลิลิตรเท่าๆกันละกันนะ)
เอาล่ะพอเทโยเกิร์ตลงไปในนม ปริมาตรรวมก็ต้องประมาณเท่ากับ 1135 มล ถูกมะ...1000+135=1135 โอเครถูก
เพราะฉะนั้น ถ้าเราเอา 1135 ตั้ง หารด้วย 135 ก็จะรู้ละว่าเราทำได้กี่ถ้วย ซึ่งนั่นก็คือ 8.4 ปัดเศษลงเป็น 8 ถ้วยนั่นเอง
ทีนี้เราก็รู้แล้วว่าที่เราทำกินเองนั้นประหยัดจริงรึเปล่า โดยเราก็แค่เอาราคานมครึ่งลิตรรวมกับราคาโยเกิร์ต (46+15=61 บาท) หารด้วย 8 ถ้วย
ซึ่งก็ได้เท่ากับบบบบบบ........7.625 บาทต่อถ้วย... ว้าวววววว ประหยัดไปได้ตั้งครึ่งแหนะ
แต่ช้าก่อนนน อย่าเพิ่งคิดว่านี่คุ้มแล้ว ถ้าเรากินหมดไป 7 ถ้วย แล้วเก็บถ้วยสุดท้ายไปเป็นหัวเชื้อรวมกับนมที่เหลือล่ะ
เท่ากับเราไม่ต้องรวมค่าโยเกิร์ต 15 บาทอีกแล้ว ก็จะเป็น 46 หาร 8 เท่ากับ 5.75 บาทททท
สรุปเขียนมาซะยาว ที่อยากบอกก็คือถ้าเราทำเองเนี่ย คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม ก็ประหยัดไปได้ตั้ง 9.25 บาทต่อถ้วยเลยนาาา
(ปล.ทุกอย่างเป็นการกะโดยประมาณน้าาา เพราะ จขกท.ห่วยเลขสุดๆ555)
ทำโยเกิร์ตกินเอง ประหยัดกว่าซื้อกินเท่าไหร่ มาดูกัน
หึหึหึ ในเมื่อหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอใช่ไหม ด๊ายยยย จขกท.ก็เลยนึกคึก คำนวนเองแม่มซะเลย แต่พอได้ออกมาแล้วจะเก็บไว้รู้คนเดียวก็กระไรอยู่ เลยเอามาแบ่งปันคนอื่นๆด้วยดีกว่า ทั้งๆที่จริงๆแล้วรู้ไปก็ไม่ได้ช่วยให้หายอ้วน หรือขาเรียวขึ้นหรอกนะ แต่อยากบอกอะมีไรเป่า55 (ใครขี้เกียจอ่านก็ไถลลงไปอ่านคำตอบบรรทัดสุดท้ายได้เล้ยยยย...หึหึ)
โอเค มาเข้าเรื่องเลยดีกว่า
วัตถุดิบหลักๆก็มีอยู่แค่ 2 อย่างเท่านั้น แอ่นแอ๊นนนน.... นม กะ โยเกิร์ต นั่นแหละ 55 จะตื่นเต้นทำไมหว่า
ส่วนวิธีทำก็ทำเหมือนๆกะของคนอื่นอะแหละ มีหลายกระทู้ละ ขืนบอกวิธีอีกเดี๋ยวจะยาววว (จริงๆ ขี้เกียจ55)
นมในเซเว่นขวดใหญ่2ลิตร 91.75 บาท ใช้แค่ประมาณ 1000 มล. ตกก็ประมาณ 46 บาท (ที่ทำทีละครึ่งเพราะว่าถ้าทำหมดทีเดียวเดี๋ยวจะเสียก่อนที่จะกินหมดนั้นเอง)
ส่วนโยเกิร์ตก็ 15 บาท ถ้าซื้อเป็นแพคก็อาจจะถูกหน่อยแต่นี่จะใช้แค่ถ้วยเดียวจะซื้อเป็นแพ๊คทำไมจิงปะ หึหึ ถ้วยนึงก็ 135 ก. (ประมาณว่ากรัมกับมิลลิลิตรเท่าๆกันละกันนะ)
เอาล่ะพอเทโยเกิร์ตลงไปในนม ปริมาตรรวมก็ต้องประมาณเท่ากับ 1135 มล ถูกมะ...1000+135=1135 โอเครถูก
เพราะฉะนั้น ถ้าเราเอา 1135 ตั้ง หารด้วย 135 ก็จะรู้ละว่าเราทำได้กี่ถ้วย ซึ่งนั่นก็คือ 8.4 ปัดเศษลงเป็น 8 ถ้วยนั่นเอง
ทีนี้เราก็รู้แล้วว่าที่เราทำกินเองนั้นประหยัดจริงรึเปล่า โดยเราก็แค่เอาราคานมครึ่งลิตรรวมกับราคาโยเกิร์ต (46+15=61 บาท) หารด้วย 8 ถ้วย
ซึ่งก็ได้เท่ากับบบบบบบ........7.625 บาทต่อถ้วย... ว้าวววววว ประหยัดไปได้ตั้งครึ่งแหนะ
แต่ช้าก่อนนน อย่าเพิ่งคิดว่านี่คุ้มแล้ว ถ้าเรากินหมดไป 7 ถ้วย แล้วเก็บถ้วยสุดท้ายไปเป็นหัวเชื้อรวมกับนมที่เหลือล่ะ
เท่ากับเราไม่ต้องรวมค่าโยเกิร์ต 15 บาทอีกแล้ว ก็จะเป็น 46 หาร 8 เท่ากับ 5.75 บาทททท
สรุปเขียนมาซะยาว ที่อยากบอกก็คือถ้าเราทำเองเนี่ย คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม ก็ประหยัดไปได้ตั้ง 9.25 บาทต่อถ้วยเลยนาาา
(ปล.ทุกอย่างเป็นการกะโดยประมาณน้าาา เพราะ จขกท.ห่วยเลขสุดๆ555)