ภูกระดึง 6 วัน 5 คืน ด้วยสองเท้าก้าวเดิน ท่องไปด้วยใจอิสระ

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิก นี่ก็จะเป็นอีกครั้งหนึ่งที่ผมอยากจะนำเสนอทริปภูกระดึง
ซึ่งคราวนี้ก็เป็นครั้งที่ 4 แล้ว ตั้งแต่วันที่ 4-9 พ.ค. ที่ผ่านมา ก็ได้อานิสงค์จากวันหยุดยาวก็เลยลาพักผ่อนเพิ่มอีกหน่อย
หลังจากวุ่นวายจากเรื่องราวในเมือง ก็เลยอยากเข้าป่าเขา หาอิสระให้แก่ชีวิตซะหน่อย

เดือนพฤษภาคมถือเป็นช่วงต้นหน้าฝนของภูกระดึง ดังนั้นก็จะเริ่มมีธรรมชาติ ความสดชื่น และความเขียวให้ได้เห็นกันพอสมควร
อีกทั้งนักท่องเที่ยวในช่วงนี้มีน้อยมาก ๆ ก็ไม่ต้องวุ่นวาย ซึ่งก็เหมาะแก่การพักผ่อนมากเลยทีเดียว

สำหรับทริปนี้ อุปกรณ์ถ่ายรูปคู่ใจของผมคือ Nikon D5200
ส่วนเลนส์คือ Tamron 16-300 f/3.5-6.3 Di II VC PZD Macro ซึ่งผมใช้เลนส์ตัวนี้ตลอดทั้ง 6 วันที่อยู่บนภูกระดึง

วันจันทร์ที่ 4 พ.ค. 2558 เวลา 8.00น. กับการเดินขึ้นภูกระดึงเป็นครั้งที่ 4 ถึงจะเคยมาแล้วหลายครั้ง ผมก็ยังเหนื่อยอยู่ดี
จะไหวรึไม่ไหว มาถึงตรงนี้ก็ไม่มีที่ให้ถอยแล้วครับ นั่นลูกหาบแบกถังน้ำมันแซงหน้าผมไปแล้ว

ช่วงเดือนนี้ร้านค้าจะน้อยมาก ๆ ดังนั้นเมื่อเจอร้านค้าแล้วก็ควรจะซื้อของกินกับน้ำติดตัวไว้บ้างครับ
ปางกกค่า การเดินทางเพิ่งเริ่มต้น เป้าหมายยังอีกยาวไกล

11.00น. ผ่านมาแค่ครึ่งทาง ขาผมแทบจะหลุดแล้วนะเนี่ย

ใครไปภูกระดึงบ่อย ๆ จะรู้จักหมาตัวนี้ครับ เจ้าแดง

14.50.น. ที่บันไดเหล็กคู่ชัน คุณลุงลูกหาบที่แบกสัมภาระของผมก็ตามมาทัน จากจุดนี้อีกไม่เกิน 50 เมตรก็ถึงหลังแปแล้ว

ภูกระดึง เที่ยวได้ทุกวัน (ยกเว้นช่วงปิดภู)

15.00น. ครั้งที่ 4 ในชีวิต เข้าใกล้เป้าหมาย 10 ครั้งเข้าไปอีกขึ้นนึง

ถือว่าคราวนี้ผมใช้เวลามากกว่าที่ผ่านมา (แต่ก็ยังไม่เท่าครั้งแรก) เนื่องจากผมยังมีเวลาอีกหลายวัน เย็นนี้ขอพักผ่อนให้สบายก่อนแล้วกัน

มาเยี่ยวอะไรกันตอนคนกำลังกินข้าวเนี่ย

ไหน ๆ ก็ได้เลนส์ 16-300 มาแล้ว ลองดูกำลังซูมของมันหน่อยซิ คืนนี้พระจันทร์เต็มดวง

จบวันนี้ เดินทางไประยะทางประมาณ 9 กม.
แสดงความคิดเห็น
Preview