ช่วยคิดหน่อยค่ะ คิดกันทั้งบ้านแล้วหาคำตอบไม่ได้
สินค้าชนิดเดียวกัน มี 2 ขนาด
ถุงเล็ก 425 กรัม ราคา 51 บาท
ถุงใหญ่ 850 กรัม ราคา 88 บาท
คำถาม ซื้อถุงไหนถูกกว่ากัน??
เราคิดแบบนี้
ถุงเล็ก 425 / 51 = 8.33 ต่อกรัม
ถุงใหญ่ 850 / 88 = 9.65 ต่อกรัม
เท่ากับถุงเล็กถูกกว่า
แต่ถ้าคิดอีกแบบ
ถุงเล็ก 425 กรัม x 2 = 850 กรัม
เป็นเงิน 102 บาท ก็แพงกว่าถุงใหญ่เห็นๆ
แต่พอเอามาคิดเป็นหน่วย 850 / 102 = 8.33 ต่อกรัม ก็กลายเป็นถูกกว่าถุงใหญ่
ช่วยหาคำตอบทีค่ะ
สินค้าชนิดเดียวกัน มี 2 ขนาด
ถุงเล็ก 425 กรัม ราคา 51 บาท
ถุงใหญ่ 850 กรัม ราคา 88 บาท
คำถาม ซื้อถุงไหนถูกกว่ากัน??
เราคิดแบบนี้
ถุงเล็ก 425 / 51 = 8.33 ต่อกรัม
ถุงใหญ่ 850 / 88 = 9.65 ต่อกรัม
เท่ากับถุงเล็กถูกกว่า
แต่ถ้าคิดอีกแบบ
ถุงเล็ก 425 กรัม x 2 = 850 กรัม
เป็นเงิน 102 บาท ก็แพงกว่าถุงใหญ่เห็นๆ
แต่พอเอามาคิดเป็นหน่วย 850 / 102 = 8.33 ต่อกรัม ก็กลายเป็นถูกกว่าถุงใหญ่