(แชร์) มีใครเชื้อจีน แต่ไม่ไหว้ตรุษจีนมั้งคะ ?

กระทู้คำถาม
ตาม หัวกระทู้เลยค่ะ  "มีใครเชื้อจีน แต่ไม่ไหว้ตรุษจีนมั้งคะ ?"

เรานี้ ทางแม่ก็จีน แต่ยาย(จีน) และตา(ไทยแท้) เสียไปหมดแล้ว แล้วญาติผู้ใหญ่ก็เลิกไหว้ (แป่วว) ทั้งที่เป็นตระกูลตั้งศาลเจ้าจีนในจังหวัด 5555
       ทางพ่อ ก็จีนแท้ๆ นี้แต่ไม่ได้ไหว้มาหลายปีแล้ว แป่ววว มีอย่างเดียวที่จัดคือ เช้งเม้ง เท่านั้น

(อาก๊ง อาม่า เสีย จัดงานที่วัด พิธีแบบไทยเลยค่ะ / แกบอก เอาแบบไทย ง่ายๆ ลูกหลานไม่เป็นภาระ )

ปีที่แล้วถาม  เรา  : "ป๊าจ้า อั้งเป๋า หนูละคะ ?  "ประหลาดใจ

ป๊า  :  อั้วเปง คนไทย (เสียงติดตลก) .  จบข่าว!

เอาไปเอามา ป๊าบอก "หนูแม้ว เราเป็นคนไทยแล้ว อั้งเปานี้ คนจีนเขาทำกัน เราคงไทยอยู่อีสานก็เป็นคน ไทยอีสาน .. รอ

"บุญข้าวจี่นะลุก"    (แถสะถลอกเลยนะ ป๊า หัวเราะ )

โถ่ววววววววววววววว  เศร้าแปป ร้องไห้ ผมนี้รอบุญผะเหวดเลย

ปล.1.วิบัติเพื่อความสมจริง   2.เอาแชร์ขำๆ นะตัวเอง อย่าดราม่านะเคอะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่