((((((((( คุณพ่อทานยา Quetiapine เพื่อรักษาความตึงเครียดและอารมร้ายและนอนไม่หลับค่ะ ทานวันละ 75 mg แต่ผลคือคุณพ่อ))))

กระทู้คำถาม
คุณพ่อทานยา Quetiapine เพื่อรักษาความเครียด วุ่นวายกลางคืน และปรับอารมร้ายให้ดีขึ้นค่ะ
คุณพ่อทานวันละ 75 mg บางช่วงทาน 100mg เพื่อลดอาการเครียดสะสมค่ะ แต่ผลคือคุณพ่อนอนหลับดีแต่จะมีที่พบคือไขมันในเลวในเลือดเพิ่มขึ้นมาก  ไตรกลีเซอไรด์, LDL และคอเลสเตอรอล พวกนี้เพิ่มขึ้นค่ะ  ส่วน HDL ลดลง
น้ำตาลในเลือดก็สูงขึ้น
ไม่ทราบว่าทำไมยา Quetiapine  ถึงทำให้ไขมันในเลือดสูงและน้ำตาลในเลือดสูงได้ละคะเพราะอะไรคะ
ซึ่งจริงๆคุณพ่อท่านก็ทานเท่าๆเดิม หมายถึงควบคุมน้ำหนักได้ดี แต่ดูเหมือนจะอ้วนขึ้นค่ะ
และก็มีผลให้ ไขมันในเลือดสูง น้ำตาลสูง เป็นเพราะยา Quetiapine  มันไปต้านการเผาผลาญของร่างกายหรือเปล่าคะ แล้วทำยังไงดีคะ
หมอไม่ยอมเปลี่ยนยาซะด้วยค่ะ คือหมอก็แก่ค่ะบอกว่าทาน Quetiapine ไปเถอะไม่เป็นไรแต่หนูกลัวคนพ่อจะอ้วนหรือไขมันจุกอกตายค่ะ
ทำยังไงดีคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่