สายงานวิศวะ ในบริษัท "เอกชน" หรือ "รัฐวิสาหกิจ หรือ ราชการ" ดีกว่ากันครับ

ผมกำลังตัดสินใจจะเลือกระหว่าง บริษัท เอกชน กับ รัฐวิสาหกิจ (เอกชนในที่นี่ค่อนข้างเป็นบริษัทใหญ่และมั่นคงครับ)
อยากทราบ ข้อดี ข้อเสีย ครับ

เอกชน                                        รัฐวิสาหกิจ
เงินเดือน                                     มากกว่า                                          น้อยกว่า
สวัสดิการ                                  น้อยกว่า                                          มากกว่า
ความก้าวหน้า                               ตามความสามารถ                           ตามอายุงาน
ความมั่นคง(เมื่อเกิดวิกฤต)               น้อยกว่า                                      มากกว่า(ไม่โดนไล่ออก)
บำเหน็จ บำนาญ                           ไม่มี                                                มี
วันทำงาน                                     6 วัน                                             5 วัน

1. เงินเดือนที่มากกว่าของเอกชน สามารถทดแทนสวัสดิการของเอกชน กับ รัฐวิสาหกิจได้ไหมครับ
2. สงสัยว่าทำไมถึงมีคนบอกว่าระยะยาว ราชการ หรือ รัฐวิสาหกิจ ดีกว่า
3. พออายุซัก 40-50 รายได้ของเอกชน ยังมากกว่าอยู่ไหมครับ
4. ถ้าระยะยาวจริงๆแล้ว ทำงานจนเกษียณ รายได้ ตัวเงินที่ได้ ทั้งหมด เอกชน หรือ รัฐวิสาหกิจ ดีกว่ากันครับ ไม่ต้องพูดถึงการลงทุน การใช้เงิน มองแค่รายได้ที่ได้จากการทำงานในบริษัทนะครับ
(ในกรณีมีครอบครัว ลูก2คน รู้สึกว่า ราชการ รัฐวสาหกิจจะเบิกค่าเทอมได้ด้วย แถมสวัสดิการค่ารักษาพยาบาล น่าจะดีกว่า บวกกกับเอกชนไม่มี บำเหน็จ บำนาญ อีก)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่