มะเร็งรังไข่ ระยะที่ 1 มีโอกาสหายขาดมั้ย

กระทู้คำถาม
พอดีเพิ่งผ่าตัดเนื้องอกพร้อมตัดรังไข่ด้ายซ้ายเมื่อวันที่ 30 ต.ค. 57 ที่ผ่านมา (ขนาดก้อนเนื้อ 20 ซม.) และวันที่ 17 พ.ย. 57 หมดนัดฟังผลการตรวจชิ้นเนื้อ หมอบอกว่าดิฉันเป็นมะเร็งรังไข่ ระยะแรก ซึ่งเป็นมะเร็งที่รังไข่ด้านซ้าย และเชื้อมะเร็งยังไม่ลุกลามไปที่อื่น ผลการตรวจน้ำเหลืองบริเวณใกล้ๆ ยังปกติดี และหมอก็นัดไปตรวจทุกๆ 3 เดือน ว่าเชื้อมะเร็งจะลุกลามไปที่อื่น และจะเกิดเนื้องอกซ้ำหรือไม่ ซึ่งตอนนี้ยังไม่ได้อยู่ในขั้นที่จะต้องรักษา ทำคีโมหรือฉายแสงอะไร เพียงแต่ต้องเฝ้าระวังเท่านั้น ดิฉันเลยอยากขอคำแนะนำว่าควรจะปฏิบัติตัวอย่างไร ในเรื่องของการรักษาด้วยวิธีอื่น รวมทั้งด้านอาหารการกิน ที่จะทำให้หายขาดจากการเป็นมะเร็งได้ และระยะที่ 1 นี้มีโอกาสที่จะรักษาให้หายขาดได้มั้ยคะ อยากขอความมั่นใจ คำชี้แนะ แนะนำจากผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ทุกท่านค่ะ (ตอนนี้เครียดเหมือนกัน เพราะขึ้นชื่อว่าเป็นมะเร็ง รู้สึกเหมือนชีวิตอยู่ใกล้ความตายแค่เอื้อม)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่