เฟิร์นต้นน้อยๆที่ขึ้นมา คือเฟิร์นอะไรคะ.. รบกวนขอความคิดเห็นด้วยคร่า

กระทู้คำถาม
เรามีคำถามคาใจอยากฝากผู้รู้ช่วยตอบที
เริ่มแรกเราซื้อเฟิร์นผักชีมาโดยที่เค้าปลูกสำเร็จในหินฟองน้ำ และเราสังเกตเห็นมันมีต้นอ่อนขึ้นมามากมาย ด้วยความที่ร้านนี้โดนเจ้าของใหม่มาซื้อกิจการต่อ
เค้าคงไม่รู้ว่าก้อนนี้จะทำกำไรให้เค้าได้มากถ้าแยกมาเพาะ เราได้ก้อนนี้มาในราคา4-500 (แพงป่าวไม่รุ)
ส่วนเลดี้พิ้ง เราเอามาปลูกเอง ในหินฟองน้ำเช่นกัน

ไอ้เราคิดว่าจะเป็นลูกผักชีแน่ๆ รอจนเค้ามีใบจริงออกมา จึงทำการย้ายไปปลูกไว้ในกระถางโดยเอาถุงพลาสติกคลุมไว้กันไอน้ำระเหยอะคะ
จนตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนเราแยกมาไว้แบบทดลองก็3-4ต้น มันโตขึ้นเร็วฟ่าเจ้าต้นที่ยังคาอยู่ที่หินไวมาก
และนี่คือภาพทั้งหมดของ2 ต้นนี้เราปลูกรวมในอ่างเดียวกันแบบหล่อน้ำไว้ตลอดเลย แช่ทั้งหินฟองน้ำแค่ก้นๆ

เอาแค่นี้ก่อนละกันนะคะเดี๋ยวมาต่อเรื่องเจ้าต้นที่แยกออกมา ว่ามันโตมาหน้าตาเป็นแบบไหน สงสัยอยู่ว่ามันเป็นลูกใคร
ขอบคุณคร่าาาาาอมยิ้ม17อมยิ้ม29อมยิ้ม29อมยิ้ม29
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่