โซ่ชอบตกที่จานหน้า เป็นเพราะโซ่ยืดไหมครับ

ทุกวันนี้ที่ปั่นจักรยาน จะต้องมีอย่างน้อยหนึ่งครั้ง ที่โซ่จะตกที่จานหน้า
จะเป็นการตกเวลาเปลี่ยนจาก จานใหญ่มาจานเล็ก ทุกครั้งครับ
แต่ก็จะติดกันโซ่ตก จะรู้ตัวก็ปั่นไม่ได้แล้วโซ่ติด(สีตรงเชนสเตย์ แหกอีกแล้ว หนักเลยรอบนี้)

ตอนแรกก็เข้าใจว่า จูนสับจานหน้าไม่ได้ แต่วันนี้ก็นั่งจูนที่ร้าน สับจานไปมายังไงโซ่ก็ไม่ตกครับ(วันนี้เอาล้อไปใส่เฟืองหลังใหม่ด้วย เปลี่ยนได้ลืนไหลปกติ)

หรือเป็นเพราะผมมันเปลี่ยนเกียร์ไม่ดีเอง มาสังเกตุว่าจะเป็นเวลาที่ เปลี่ยนจานหน้ากับ เฟืองหลังพร้อมกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่