ใครทราบวิธีการหาพื้นที่วงกลมแบบไม่เต็มวงมั่งครับ มีรูปให้ครับ

ตามรูปเลยนะครับ คือต้องการหาส่วนที่แรเงา ซึ่งมันไม่ใช่ครึ่งวงกลมครับ มันคือ เสี้ยวหนึ่งของวงกลม ตามความเข้าใจผม คือหาครึ่งวงกลมก่อน เสร็จแล้วลบออกตรงพื้นที่ที่เป็นเสี้ยวแบ่งของครึ่งวงกลม ก็จะได้ส่วนที่แรเงา แต่ส่วนที่แบ่งเสี้ยวของครึ่งวงกลมหนะครับ จะหาได้ยังไง เพราะมันไม่ใช่สี่เหี่ยม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่