ปรึกษาเรื่อง fiesta swift yaris march คันไหนประหยัดกว่ากันครับ อยากเปลี่ยนรถ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ใช้ fiesta 1.6 ตัวท็อปอยู่ครับ จะ 4 ปีแล้ว วิ่งมา 60,000 กว่า km. ถ้าเฉพาะสมรรถนะการขับขี่ เคยมีปัญหาเกียร์เปลี่ยนจาก D เป็น L   3 ครั้ง แต่ไม่เคยเอาไปเช็คอาการนี้ มีข้อมูลและคำถามดังนี้ครับ

1. อัตราสิ้นเปลือง ขับไปศึกษาต่อ เสาร์ อาทิตย์ ไปกลับ 480 km.  วัดได้ 17 กิโล/ลิตร วิ่งเฉลี่ย 80-100 km/h แต่ถ้าวิ่งระหว่างสัปดาห์ ทำงาน เดินทางทั่วๆไป ไม่ได้วัด แต่ส่วนมากจะเติม ประมาณ อาทิตย์ละ 500 - 600 บาท

2. อยากได้รถที่สามารถทำอัตราการกินน้ำมันได้ประมาณนี้ หรือดีกว่านี้ (ในเมือง) ไม่ทราบว่าตัวไหนที่เข้าข่ายบ้างครับ

3.ปัจจุบัน ปัญหากวนใจของ fiesta คือ เสียงก๊อกแก๊ก จากคอนโซล เสาข้าง แผงประตู ห้องเก็บสัมภาระด้านหลัง เรียกได้ว่าดังรอบทิศทางกันเลยทีเดียว เรื่องนี้จริงๆค่อนข้างซีเรียส เพระาะไม่ชอบมากๆ แต่ต้องทนขับเพราะ คิดว่าผ่อนหมด 4 ปี ก็จะเปลี่ยนแล้ว ไม่ทราบว่ารถคันไหน ที่มีงานประกอบ และเสียงดังจากงานประกอบน้อยที่สุดครับ

4. ไม่ทราบว่า fiesta 1.6 ตัวท็อป ถ้าขายจะได้ประมาณกี่บาทครับ และราคาตัวใหม่ ตั้งไว้ไม่เกิน 6 แสนบาท

5. จริงๆ อารมณ์การขับขี่ ระบบช่วงล่าง ระบบเบรค fiesta ทำได้ดีมากๆ และชอบมากๆ ไม่รู้ว่า จะมีคันไหนที่สามารถทำได้ใกล้เคียง กับคันนี้มั้ยครับ

ตอนนี้ก็มองๆไว้ เป็น eco car เพราะคงเน้นขับในเมืองมากกว่าครับ ช่วยแนะนำเพื่อเป็นข้อมูล ในการตัดสินใจด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่