รู้กันแล้วใช่ไหม ทำไมสะพานสาทร ราชพฤกษ์ ตากสิน รถถึงติดทุกเช้า สำหรับคนยังสงสัย วันนี้กรุงเทพคริสเตียน "ปิด"

เฉพาะสำหรับคนใช้สะพานสาทร โดยเฉพาะ..

รู้กันแล้วใช่ไหม  ว่าทำไม สาทร  ราชพฤกษ์ ตากสิน ถึงได้รถติดทุกเช้า

รถรอข้ามสะพานสาทร หลัง 06.30  ต้องต่อคิวยาว  

ถ้ามาช่วงเวลา  7.30 ไปแล้ว   หางแถว ราชพฤกษ์  รัชดา  ตลาดพลู   นู้น

กว่าจะข้ามสะพานได้ บางวัน "เป็นชั่วโมง"

แต่เมื่อวานกับวันนี้..7.30   "หางแถวไม่มีเลย"  

มีชลอตัวตีนสะพานสาทร  แล้วก็ หยุดรอไฟเขียว ประมาณกลางสะพานสาทร

รอหัวแถวแยกสุรศักดิ์  ปล่อยไฟเขียว ประมาณ  2 - 3 ไฟ  ก็ผ่านแยกสุรศักดิ์ ไปได้.

ถนนโล่งตลอดด เมื่อผ่านแยกสุรศักดิ์ไป

แปลว่าไอ้ทุกวันนี้ ที่คนนับ "หมื่น" คน ติดคนละช.ม.   เพื่อข้ามสาทร

ต้นเหตุมาจาก..

รถที่จอดส่งเด็กหน้าโรงเรียน  ซึ่งวันนี้หยุด

จอดกิน  4 เลนเต็มถนน  ปล่อยให้วิ่งเฉพาะขวาสุดได้ "ไม่เต็มเลนด้วย"

ขอบคุณครับ. ที่ช่วยปิดโรงเรียนเพราะท้องร่วงระบาด ทำให้รู้ได้ว่า

"ใครทำรถบนถนนสาทรติด"

แค่ "ภาวนา"  อย่าให้ท้องร่วงระบาดให้นักเรียนต้องหยุดเรียนอีกเลย

อยากไประบาดกับบรรดา "คนที่เอารถไปจอดซ้อนสามซ้อนสี่"  หน้าโรงเรียน

แทน

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ปล. บ่นเสร็จ  แนะนำวิธีแก้ไข.  ตั้งกรวยจราจร ยาว ก่อนถึงโรงเรียน  50 เมตร  

ให้ส่งนักเรียนแค่  2 เลนซ้าย  รถคันไหนจอดส่งเด็ก สองเลนขวา

เรียกให้ไปจอดข้างหน้า  ตั้งโต๊ะจ่ายค่าปรับกันเลย  คันละ  400  

ข้อหา หยุดรถในที่ห้าม  ขับขี่รถกีดขวางทางจราจร

ส่งเสร็จต้องเข้าคิวต่อกันไปเรื่อย  ห้ามเบี่ยงออกขวา  

สองช่องขวาเฉพาะรถวิ่งทางตรง  แล้วก็ส่งเสร็จ ต้องออกรถเลยห้าม "แช่"

กับให้เด็กนักเรียนโต มายืนคอย "จูง"  เด็กเล็กเข้าโรงเรียน

ทำทุกวัน อำนวจจราจรให้คนนับหมื่น

ดีกว่าไปตั้งด่านผี ด่านสะพานลอย อีก
ความคิดเห็นที่ 54
สวัสดีครับ - ผมเป็นศิษย์เก่าโรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนครับ - ผมไปโรงเรียนตั้งแต่โหนรถเมล์ ยันรถไฟฟ้าสร้างครับ
ผมจึงขอเรียนให้ทุกท่านทราบว่า จริงๆ ทางโรงเรียนทราบดีอยู่แล้วครับ
ว่าการรับส่งเด็กนักเรียน สร้างปัญหาจราจรให้กับ ถนนสาธร
และ ทางโรงเรียนก็ได้ปรับแก้การจราจรในการรับส่งนักเรียนแบบใหม่หลายครั้งเพื่อให้ได้ผลดีที่สุดมาตลอดครับ
เช่น การปิดถนนประมวญช่วงเช้า เพื่อลดปัญหารถที่ชลอเลี้ยวตรงแยกหน้าโรงเรียน ครับ

ผมขอชี้แจงเหตุผลให้ท่านทราบ ก่อนที่ท่านจะด่วนตัดสินนะครับ

1. ส่วนมากนักเรียนที่มาโดยยานพาหนะส่วนตัว เป็นเด็กเล็ก (ประถมศึกษาตอนต้น) ครับ
ซึ่งไม่สามารถไปโรงเรียนเองได้ ผู้ปกครองจึงต้องรับส่งบุตรด้วยตัวเองครับ
** แต่ผมก็เห็นเด็กประถมต้นสมัยนี้ บางคนก็ขึ้นรถไฟฟ้าไปโรงเรียนและกลับบ้านด้วยตัวเองนะครับ
ด้วยความที่ผมเป็นรุ่นพี่ เวลาผมนั่งรถไฟฟ้าไปทำงาน ผมเห็นแล้วก็ยังแอบชื่นชมในใจครับ

2. 'ทางเดียวกัน ไปด้วยกัน' - ผู้ปกครองบางท่านต้องเดินทางมาทำงานในเมืองอยู่แล้วครับ
จึงแวะมาส่งลูกด้วยเลย ..นักเรียนบางคนบ้านอยู่ไกลมาก เช่น บางบัวทอง, พระประแดง หรือ มีนบุรี
จึงต้องตื่นแต่เช้า (ตี 4-5) เพื่อมาส่งลูก และไปนั่งรอเข้าทำงาน
บางครอบครัวส่งลูกลงรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุด เพื่อเดินทางมายังสถานีสุรศักดิ์ด้วยตัวเองก็มีมากครับ

3. สาธร-สีลม เป็นถนนเศรษฐกิจ ทุกวันปริมาณรถหนาแน่นมากกว่าถนนเส้นอื่นๆครับ
และ หากคุณดูแผนที่ คุณจะทราบว่าเส้นที่มาทางฝั่งธน เพื่อเข้าเมือง ต้องผ่าน 'สะพานตากสิน' เท่านั้นครับ
เพราะฉะนั้น การที่รถติดบนสะพานตากสิน เป็นเพราะสัญญาณไฟจราจรที่อยู่ตรงแยกด้วยส่วนหนึ่งครับ
**อย่าลืมนะครับว่า 'แยกเจริญราษฎร์' ถนนเส้นผ่านโชว์รูม Honda ก็ยังมีรถจำนวนมากที่มาจากสี่พระยา,สีลม
ต้องการผ่านแยกไปขึ้นทางด่วนด้วย.. ไหนจะฝั่งกลับกันมุ่งหน้าไปสะพานตากสินอีก
**สัญญาณจราจรจึงต้องทะยอยระบายรถด้วยความลำบาก เพราะสี่แยกเจริญราษฎร์นั้นมีรถมากจริงๆครับ..

4. หากท่านสังเกตหน้าประตูโรงเรียนดีดี..
ทางโรงเรียนได้มอบหมายจัดเวรยามให้ เด็กโต (นักเรียนมัธยมต้น-ปลาย)
จัดเวรมายืนริมถนนเพื่อ 'เปิดประตูรถ และ ขนสัมภาระ' ให้น้องๆที่โดยสารด้วยรถผู้ปกครองครับ
ซึ่งก็ได้ช่วยลดเวลาได้อย่างดี **อันนี้มีตั้งแต่สมัยผมเรียน เป็นเวลาหลายปีแล้วครับ

5. ผมคนนึงตอนเด็กๆนั่งรถโรงเรียนมาเรียนครับ จนถึง ป.5 รถไฟฟ้าสร้างเสร็จ
จึงเดินทางด้วยรถไฟฟ้ามาตลอดจนจบการศึกษาครับ..
มีท่านหนึ่งกล่าวว่าทางโรงเรียนมีมาตรการให้ผู้ที่รับส่งนักเรียนเป็นบุคลากรในโรงเรียนเท่านั้น
ใช่ครับ.. เพื่อความปลอดภัยของนักเรียน ทางโรงเรียนจึงต้องมีกฎเรื่องนี้ออกมา
ส่วนเรื่องค่าเดินทางรถตู้ของโรงเรียนที่บอกว่าแพงนั้น
ถามว่าแลกกับความปลอดภัย กับการดูแลที่ไว้ใจได้ - ผมขอกราบเรียนว่า 'คุ้มค่าแล้วครับ'

อีกอย่าง.. ความปลอดภัยของโรงเรียนแน่นหนามากครับ
วันทำงาน ผมเป็นศิษย์เก่าจะแวะเข้าไปไหว้คุณครูยังต้องแลกบัตร
และรายงานตัวกับเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยตลอด
คุณยังจำเรื่องของผู้หญิงโรคจิตที่เอามีดเข้าไปแทงเด็กนักเรียนคอนแวนต์ ได้ใช่ไหมครับ?
คุณลองคิดดูว่า ถ้าผู้หญิงคนนั้นทำร้ายลูกคุณ.. ในเมื่อเหตุการณ์มันเกิดไปแล้ว
ถึงตอนนั้น - เงินหลักสิบล้านก็แลกอะไรกับชีวิตคนไม่ได้นะครับ..

อันนี้ฝากถึงคุณผู้ปกครองของโรงเรียนนะครับ..
ที่กล่าวว่า "นักเรียนต้องเรียนพิเศษในโรงเรียน ใครที่ไม่เรียนพิเศษจะทำการบ้านไม่ได้"
ผมขอเรียนว่า.. ไม่จริงครับ ตอนเด็กๆ ผมเป็นเด็กที่เกเร เคยโดนเรียกผู้ปกครอง และไม่เคยเรียนพิเศษของโรงเรียน
ผมยังสามารถเรียนให้ห้องรู้เรื่องและเข้าใจได้อย่างดี - คุณครูก็ตั้งใจสอน

ผมขอเรียนว่า ทุกอย่างอยู่ที่ "ทัศนคติ" ของแต่ละบุคคล
หากท่านกล่าวว่า ลูกของท่านเรียนไม่ได้.. ไม่เข้าใจ
อย่าโทษว่าต้องเสียเงินอย่างเดียวครับ - ลองกลับไปคิดดูว่าท่านได้เน้นย้ำกับบุตรของท่านอย่างไร
สมัยผมเรียน หากไม่เข้าใจ ผมก็ถามในห้อง - คุณครูยินดีที่จะตอบคำถามทุกอย่างครับ
อย่าโทษคนอื่นครับ.. "ความสำเร็จอยู่ที่ความเพียรของแต่ละบุคคลครับ"

อันนี้ฝากถึงทุกท่านที่กล่าวว่า "โรงเรียนนี้มีแต่พวก.. ลูกคนรวย"
ผมขอกล่าวเน้นย้ำนะครับ ว่าโรงเรียนนี้ไม่ได้คัดฐานะครับ
เด็กที่มีความสามารถเขาก็ให้ทุนการศึกษาเรียนฟรี
เป็นเหตุว่า ทำไมโรงเรียนถึงต้องไปออก roadshow คัดทุนนักกีฬาตามต่างจังหวัดทุกปีครับ?
ก็เพื่อที่จะสร้างโอกาสให้เยาวชน ได้มีโอกาสเข้ามาศึกษาและสร้างชื่อเสียงให้กับโรงเรียนครับ
เด็กเรียนดี (gifted) ห้องคิง - เขาก็มอบทุนยกห้องให้เรียนฟรี
เงินอัดฉีดทีมนักกีฬาก็หลักแสน ..ฟุตบอลถึงได้แชมป์มาตลอด
นักกีฬาฟุตบอลทีมชาติไทย ส่วนมากก็จบมาจากกรุงเทพคริสเตียนทั้งนั้น
ไหนจะ ดุริยางศ์ที่ได้แชมป์กลับมา ทางโรงเรียนก็ให้การสนับสนุนเต็มที่ครับ

** สิ่งนึงที่สำคัญที่สุด คือ 'สังคมในโรงเรียน'
เป็นเหตุผลให้โรงเรียนจึงต้องสร้างบรรยากาศ - สร้างสิ่งอำนวยการศึกษามากมาย เพื่อสนับสนุนการเรียนอย่างเต็มที่
เน้นย้ำความเป็นสุภาพบุรุษ รวมไปถึงคัดเลือกและกระตุ้นนักเรียนให้อยู่ในสังคมที่มีแต่เด็กเก่ง มีความรู้ คิดเป็น ทำกิจกรรมดี และเป็นผู้นำ
ค่าเทอมที่คุณจ่าย มันคุ้มค่าที่สุดแล้วครับ กับสังคมที่บุตรหลานของคุณอยู่
และมันไม่ได้สิ้นสุดอยู่แค่ในโรงเรียนนะครับ.. มันติดตัวไปจนวันตาย - ว่านี่คือ "เด็กโรงเรียนกรุงเทพคริสเตียน"
ผมเรียนจบ ..ได้งานทำทันที เพราะเจ้าของบริษัทเป็น "รุ่นพี่คริสเตียน" นี่แหละครับ

**อีกอย่างเวลาที่บ้านใครประสบปัญหาทางบ้าน เช่น บ้านเพิ่งไฟไหม้ไป, พ่อแม่เสียชีวิตด้วยอุบัติเหตุ ..หมดตัว
ทางโรงเรียนก็จะช่วยประกาศตอนเข้าแถวตอนเช้า แสดงความเสียใจ ..ขอให้รุ่นพี่รุ่นน้องช่วยกันบริจาคเงินเล็กๆน้อยๆ
เพื่อช่วยเหลือนักเรียนผู้ประสบปัญหา - โรงเรียนไม่เคยไล่เด็กนักเรียนออกเพราะไม่มีเงินจ่ายค่าเทอมหรอกครับ อีกทั้งยังช่วยเหลือทุกอย่าง

เด็กโรงเรียนนี้ รักโรงเรียนทุกคนครับ

ผมคนนึงที่ต้องปกป้องโรงเรียน และ ขออนุญาตชี้แจงเหตุผล ด้วยความเคารพครับ

** สุดท้ายนี้ผมขอกล่าวขอโทษแทนโรงเรียนผมด้วย ที่สร้างผลกระทบกับการจราจรเส้นสาธร

และ ผมเชื่อว่าเมื่อทางโรงเรียนทราบเรื่อง ก็จะประสานงานกับตำรวจจราจร เพื่อแก้ไขปัญหาต่อไปได้อย่างรวดเร็วครับ

ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นที่ 11
ตอบคุณ riamus  แนะนำให้ไปบอก "คนรู้จัก"  แบบนี้นะครับ..

ผมก็กลัวลูกถูกลักพาตัวครับ แต่ไม่เคยสร้างปัญหาสังคม  ผมส่งลูกไปโรงเรียนด้วยรถมอไซค์ทุกเช้า

ขากลับ "รถตู้โรงเรียน" เพราะรู้ว่าถ้าไปจอดรอ "ชาวบ้านจะเดือดร้อน"

ถ้าคนรู้จัก กลัวขนาดไม่ให้ขึ้นรถตู้โรงเรียน  แนะนำว่า จ้างครูมาสอนประจำที่บ้านเลยดีกว่า  

อย่าให้ออกไปข้างนอกเลย.
ความคิดเห็นที่ 26
อยู่ในสังคมเดียวกัน  ก็ต้องแบ่งปันกันครับ
จะสะดวกใครคนใดคนหนึ่ง ก็เป็นไปไม่ได้

ลูกใคร ใครก็รัก  เพียงแต่อย่าทำให้คนอื่นเดือนร้อนจนเกินรับได้
เช่น ป้อนข้าวลูกขณะนั่งรถไฟฟ้า (อันนี้เกินรับได้)

สมัยนี้ คนไม่มีลูก ทำงานหาเงิน ใช้เอง กับ แฟน มีเยอะ
ก็มักคิดว่า ทำไม ไม่ทำอย่างนั้น อย่างนี้  ต้องสปอยลูกขนาดนั้นเลยหรือ
รวยแล้วทำไม ต้องทำอย่างนี้ ??
(โรงเรียนที่มีนักเรียนเฉลี่ยรวยกว่ากรุงเทพคริสเตียนมีเยอะแยะ รถก็ติดเหมือนกัน แต่เผอิญมันไม่ได้อยู่ทางลงสะพานพอดี)
บางทีเมื่อคุณมีลูก ความคิดจะเปลี่ยนไปตามกาลเวลา
สังคมประชาธิปไตย จะไปบังคับ ให้คนอื่นต้องมีความคิดเหมือนคุณ คงลำบาก

รถติดสาธร  ส่วนหนึ่ง ก็มาจาก โรงเรียน กรุงเทพ คริสเตียน  
ไม่เถึยงครับ  ผมก็ไม่ชอบ  ลงสะพานมาเมื่อไร ก็บ่นโรงเรียนนี้ทุกที
บางคน มาถึง ก็จอดซ้อน ส่งลูก  ซึ่งผมรับได้ แค่ 2 แถว ไม่ว่ากัน
ส่วน แถวที่ 3 ไม่ควรให้จอดส่ง แต่ก็มีคนทำ
แถม ส่งแล้ว ทั้งแถว 1 , 2 , 3 บางคัน ยังจอดแช่นานเกิน

ยิ่งเจอบางคัน ลงจากสาธร มาเลนส์ขวา สุด แล้ว ปาดเข้าไปจอด บล็อกรถทางตรงหมด กว่าจะขยับได้ ก็กินเวลา

ปัญหา ทั้งหมด ทั้งปวงนี้ ควรประท้วงไปที่โรงเรียน กับ จราจร ให้บังคับผู้ปกครอง จะดีกว่าครับ
หาวิธี ที่ ทั้งสองฝ่าย จะยอมรับกันได้ แล้วออกเป็น กฎโรงเรียนที่ผู้ปกครองรับส่งลูกหลานต้องปฎิบัติ
แต่ถ้าจะให้รถไม่ติดเลย เอาใจ จขกท ฝั่งเดียว หรือ ย้ายโรงเรียนออกไป หรือ แนะให้ผู้ปกครอง ต้องเลี้ยงลูกอย่างงั้น อย่างนี้ คงเป็นไปได้ยากครับ

อย่างน้อย อาจจะใช้วิธี ห้ามจอดส่ง หน้าโรงเรียน ทางถนนสาธร  ให้ไปเข้าถนน สีลม แล้ว วนออกมาที่ซอยประมวญ แล้ว จอดส่งทางประตูด้านข้างในซอย ซึ่งติดกันเองในซอย โดยให้ไปเดือนร้อนกับรถบนถนนสาธรให้น้อยที่สุด  แล้วประกาศออกไปเลยว่า คนที่ใช้รถสีลมเวลานี้ ให้เลี่ยกเลี่ยงไปใช้ทางอื่น  เพราะ ถ้าประกาศเลียกเลี่ยงใช้สะพานสาธร มันเดือดร้อนกว่า

อย่าว่า แต่กรุงเทพคริสเตียนอย่างเดียวเลย

โรงเรียน สวนกุหลาบ ก็เป็นครับ  จอดริมฟุตบาทรอรับลูก ลงสะพานมาไปได้เลนเดียว

หรือ รถที่จะเข้าตึก Empire ที่แยกสาธร นราธิวาส เลี้ยวกลับรถขวางตัดเข้าตึก  ก็สร้างปัญหาเช่นกันครับ
ทั้งๆที่เป็นผู้ใหญ่แล้ว

ในทางตรงกันข้าม ...........................

คุณๆที่บ่น หรือ จขกท หรือ ที่สอนว่า ต้องเลี้ยงลูกอย่างงั้นอย่างนี้
ทำไมไม่เปลี่ยนไปนั่งรถ ไฟฟ้า ละ
หรือ ตื่นให้มันเช้ากว่านี้อีก
หรือ ข้ามสะพานอื่นได้ไหม
หรือ ซื้อคอนโด มันเลย ไม่ต้องข้ามสะพาน
หรือ ขับ มอเตอร์ไซด์ ก็ได้
หรือ หางานทำที่ฝั่งธนแทน ไม่ต้องข้ามสะพานทุกวัน
หรือ เปิดร้านขายของเอง ที่ฝั่งธนก็ได้

มีใคร สามารถบังคับคุณได้ไหมครับ ???

จะได้ไม่มีอารมณ์กับโรงเรียนคนรวยแบบนี้
ความคิดเห็นที่ 6
ต้องเอาผิดกับโรงเรียน เพราะถือว่าเป็นการสร้างความไม่รับผิดชอบต่อสังคมโดยรวม
แสดงความคิดเห็น