อักษรภาษาอังกฤษปัจจุบันมีจุดเริ่มต้นจากชนชาติใด

ผมเข้าใจว่าอาณาจักรโรมันกินพื้นที่ส่วนใหญ่ของยุโรปและล่มสลายเนื่องจากถูกอนารายชนจากสแกนดิเนเวียและพวกแถวๆเยอรมนีปัจจุบันรุกราน อังกฤษในตอนนั้นที่เดิมเป็นของพวกเคลต์ก็ถูกแองโกลแซกซอนซึ่งเดิมอยู่แถวๆเยอรมนียึดครอง แล้วอักษรภาษาอังกฤษที่ผมเข้าใจว่าพัฒนามาจากอักษรพวกที่มาจากทางเหนือของยุโรปมันแพร่เข้ามาในถิ่นพวกแองโกลแซกซอนอย่างอังกฤษได้ยังไง เมื่อไหร่ครับ ตรงไหนที่ผมจำมาผิดก็แก้ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่