อาหารต้องห้ามของโรคไทรอยด์เป็นพิษ

กระทู้คำถาม
เป็นไทรอยด์เป็นพิษ(ไฮเปอร์ไทรอยด์) ที่รักษาโดยการกินยามาก็ 6ปี แล้วค่ะ กินยาเม็ดสีขาวแล้วก็ชมพู ลักษณะอาการก็มีแค่ใจสั่น(ตอนนี้หายแล้วค่ะ เว้นแต่ตอนเหนื่อยมากๆ) คอโต แต่ตาไม่ได้โปนค่ะ คุณหมอเองก็ไม่เคยบอกว่ามีอาหารที่ห้ามกินสำหรับโรคนี้ แต่ดิฉันเคยได้ยินชาวบ้านพูดกันว่าห้ามกินกะหล่ำปลีดิบ แล้วก็ไม่รู้ว่ามีอาหารพวกอื่นๆที่ห้ามกินมั้ย? จริงเท็จอย่างไร ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่