ขี่เสือไฮบริดแต่ไม่ชอบมือบิด เปลี่ยนไปใช้มือรวม+Vbrake ได้ไหม

กระทู้สนทนา
คือผมเปลี่ยนแนวมาเป็นเสือหมอบแฮนด์ตรง เป็นรถญี่ปุ่นมือสอง
ทีนี้มีปัญหาเล็กน้อยบางประการ เลยขอความคิดเห็นพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ

1.ระบบเบรคเดิมเป็นแบบ ก้ามเบรค ใช้ยี่ห้อ promax มันเบรคไม่อยู่เลย กำเบรคปวดมือก็แล้วก็เบรคไม่อยู่ เปลี่ยนแค่ยางเบรคพอจะช่วยได้ไหม
2.ชิพเตอร์เป็นแบบมือบิด ซึ่งไม่ค่อยชอบเรื่องการใช้งานซักเท่าไหร่ จะเปลี่ยนเป็นแบบมือรวม แต่ก้ามเบรคเป็นแบบ วีเบรค ได้ไหม มีใครเคยลองยัง

Edit : ขยายข้อความให้กระชับ เพิ่มรูปประกอบกระทู้

ตัวมือรวมชิพเตอร์มีแล้วครับ สงสัยแค่ว่า มันพอกล้อมแกล้มใช้ด้วยกันได้ไหม
เพราะมือเบรคของเดิม promax มันเป็นแบบธรรมดา ส่วนตัวมือรวมนั้นเป็นแบบ V-brake
กลัวว่าประสิทธิภาพในการเบรคจะเปลี่ยนไป เพราะของเดิมก็เบรคไม่อยู่ กลัวหนักกว่าเดิม

รูปครับผม

ชิพเตอร์แบบมือบิดและมือเบรค

ก้ามเบรค

มือรวมแบบ V brake ที่จะใส่แทน

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

edit 2 : เงิบหงายหลังตกเก้าอี้

เม่าแพนด้า
ปรากฏว่าเงิบครับ มือเบรคโปรแม็กซ์ ก็มีปรับ CR - V เหมือนกัน เขาปรับอยู่ที่ V ถึงว่า เบรคไม่จึ้กเหมือนคันเก่าที่ใช้ V เบรคเลย

แต่ไหน ๆ ก็ถอดมาแล้ว จับเปลี่ยนชิพเตอร์เลยล่ะกัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่